Chỉ huy trưởng công trình

eros1912005

Thành viên mới
Các bác cho mình hỏi ngu cái. hiện tại nhiều nghị định và thông tư mới ra quá, nên cũng loảng thông tin. Mình là kỹ sư cầu đường năm công tác là hơn 5 năm, đã có chứng chỉ chỉ huy trưởng. Vậy em có được làm chỉ huy trưởng công trình dân dụng ko vậy nè? thấy theo nghị định 12 nó nói chung chung à? giúp mình cai :D

hotmen_8x_pro

Thành viên quan trọng (VIP)
Chứng chỉ chỉ huy trưởng công trường không phân biệt ngành. Tuy nhiên lưu ý khi lập hồ sơ mời thầu, nếu có yêu cầu về chuyên môn thì chắc chả bao giờ có điều kiện " Kỹ sư giao thông làm chỉ huy trưởng công trình dân dụng" cả. Vì vậy, nếu từ giai đoạn mời thầu không yêu cầu bằng tốt nghiệp hoặc kỹ sư ngành dân dụng thì kỹ sư giao thông hay bất kỳ cái gì cũng có thể làm Chỉ huy trưởng. Ngược lại thì không.

thanhbanquanlytravinh

Thành viên nhiệt tình
Các bác cho mình hỏi ngu cái. hiện tại nhiều nghị định và thông tư mới ra quá, nên cũng loảng thông tin. Mình là kỹ sư cầu đường năm công tác là hơn 5 năm, đã có chứng chỉ chỉ huy trưởng. Vậy em có được làm chỉ huy trưởng công trình dân dụng ko vậy nè? thấy theo nghị định 12 nó nói chung chung à? giúp mình cai :D
Bạn học ngành giao thông, xây dựng dân dụng hay thủy lợi đều không quan trọng, miễn sao kinh nghiệm của bạn đã làm về lĩnh vực gì thì sẽ được cấp chứng chỉ hành nghề về lĩnh vực đó (theo Thông tư 12/2009/TT-BXD). Việc bạn học ngành cầu đường nhưng có kinh nghiệm đã thi công nhiều công trình xây dựng thì được làm chỉ huy trưởng công trình xây dựng, ngược lại thì không được (đó là theo văn bản quy định). Tuy nhiên, còn phụ thuộc vào hồ sơ mời thầu như bạn hotmen_8x nêu, nếu có quy định bằng cấp thì phải căn cứ theo quy định trong hồ sơ mới thầu, dự thầu. Còn chứng chỉ chỉ huy trưởng công trường của bạn là chứng chỉ đã học qua lớp bồi dưỡng chỉ huy trưởng công trường chứ không phải là "Chứng chỉ hành nghề".