Chi phí giám sát do BQL tự thực hiện có tính thuế VAT không?

hienthuygtvt47

Thành viên năng động
Mọi người chó em hỏi chút, nếu như Chủ đầu tư tự thực hiện 1 số công việc như giám sát, tư vấn lựa chọn nhà thầu thì có phần thuế GTGT không ak? và văn bản nào quy định ak?
mong cả nhà chỉ giúp em ak

GXD JSC

Công ty CP Giá Xây Dựng
Chi phí giám sát cho BQL tự thực hiện

Theo QĐ 957 tại khoản 2.2 & 2.3 của mục 2. Hướng dẫn áp dụng định mức chi phí quản lý dự án, như sau:
" 2.2. Chi phí quản lý dự án tính theo định mức công bố tại Quyết định này bao gồm chi phí tiền lương, các khoản phụ cấp tiền lương, các khoản trích nộp bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, kinh phí công đoàn, tiền thưởng, phúc lợi tập thể của cá nhân tham gia quản lý dự án, chi phí cho các dịch vụ công cộng, vật tư văn phòng phẩm, thông tin liên lạc, hội nghị, hội thảo, tập huấn, đào tạo nghiệp vụ, công tác phí, thuê nhà làm việc, thuê phương tiện đi lại, thiết bị làm việc, chi phí mua sắm tài sản phục vụ quản lý, chi phí sửa chữa thường xuyên, sửa chữa lớn tài sản của ban quản lý, các khoản phí, lệ phí và các chi phí khác có liên quan.
2.3. Chi phí quản lý dự án trong tổng mức đầu tư xác định theo định mức tỷ lệ phần trăm (%) (định mức công bố tại bảng số 1 trong Quyết định này) và nhân với chi phí xây dựng và chi phí thiết bị (chưa có thuế giá trị gia tăng) trong tổng mức đầu tư được duyệt. Chi phí quản lý dự án trong dự toán công trình xác định theo định mức tỷ lệ phần trăm (%) (cùng định mức tỷ lệ % sử dụng để tính chi phí quản lý dự án trong tổng mức tư nói trên) và nhân với chi phí xây dựng và thiết bị (chưa có thuế
giá trị gia tăng) của dự toán công trình được duyệt."
Nên ta có thể thấy phần này có tính đến VAT.Theo em là như vậy :)

File đính kèm

• 957QD-BXD.doc
    488 KB · Đọc: 210

hienthuygtvt47

Thành viên năng động
Hình như bạn chưa trả lời đúng nội dung mà mình muốn hỏi, mình hỏi là các chi phí tư vấn mà CĐT tự thực hiện có được tính thuế GTGT không( CĐT đây là các cơ quan nhà nước nhé)?

HUNG-THINH

Thành viên nhiệt tình
Bạn đã nói là chủ đầu tư là nhà nước thì chắc bạn cũng đã biết dược cau trả lời rồi. Thuế VAT để làm gì?

GXD JSC

Công ty CP Giá Xây Dựng
Chi phí tư vấn

Căn cứ vào mục 3, điểm 3.1, khoản 3.1.3 c công văn 1751/BXD-VP ngày 14/8/2007 của Bộ Xây dựng về Công bố định mức chi phí quản lý dự án và tư vấn đầu tư xây dựng công trình " Nội dung định mức chi phí tư vấn đầu tư xây dựng bao gồm chi phí chuyên gia, chi phí quản lý, chi phí khác, chi phí bảo hiểm trách nhiệm nghề nghiệp, thu nhập chịu thuế tính trước, và chưa bao gồm thuế GTGT.Nhưng khi xác định chi phí tư vấn theo định mức chi phí tại văn bản này cần bổ sung thuế GTGT theo quy định hiện hành.

File đính kèm

• ThietKePhi2007.pdf
    384,3 KB · Đọc: 872

haophuong80

Thành viên rất quan trọng (VIP)
Mọi người chó em hỏi chút, nếu như Chủ đầu tư tự thực hiện 1 số công việc như giám sát, tư vấn lựa chọn nhà thầu thì có phần thuế GTGT không ak? và văn bản nào quy định ak?
Theo tại hạ đối với trường hợp chủ đầu tư tự thực hiện một số công việc của dự án thì vẫn tính thuế VAT trong tổng mức đầu tư của dự án.
Nhưng đối với chủ đầu tư là cơ quan do Nhà nước thành lập thì trong quá trình đi trình quyết toán dự án để chốn việc phải đi đóng thuế VAT, giảm bớt giấy tờ thì không tính VAT nữa.
Trường hợp chủ dự án là doanh nghiệp (tư nhân) thì vẫn có VAT (theo Luật thuế VAT 2008 và các văn bản hướng dẫn)
VAT oánh vào người mua cuối cùng mà?

hienthuygtvt47

Thành viên năng động
cũng rất bất cập vì hình như có 1 số ban QLDA không có mã số thuế, nếu k có mã số thuế thì nộp thuế kiểu gì được? tuy nhiên theo mình nghĩ thì các công việc tư vấn mà ban QLDA tham gia là công việc không chuyên trách, vẫn phải có thuế mới đúng. lằng ngoằng quá.
chả hiểu như thế nào.

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
thuế GTGT muốn có thì phải có hóa đơn GTGT, Ban QLDA của bạn có xuất hóa đơn GTGT để thanh toán với kho bạc được thì mới được thanh toán.
Tóm lại: đối với toàn bộ công việc BQLDA thực hiện (không thuê ngoài) thì không có GTGT (bao gồm cả chi phí ban QLDA)

• Like
Các tương tác: vna

boytongdat

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Về việc chi phí BQLDA tự thực hiện như bạn tranvanchau đã trích dẫn:
" 2.2. Chi phí quản lý dự án tính theo định mức công bố tại Quyết định này bao gồm chi phí tiền lương, các khoản phụ cấp tiền lương, các khoản trích nộp bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, kinh phí công đoàn, tiền thưởng, phúc lợi tập thể của cá nhân tham gia quản lý dự án, chi phí cho các dịch vụ công cộng, vật tư văn phòng phẩm, thông tin liên lạc, hội nghị, hội thảo, tập huấn, đào tạo nghiệp vụ, công tác phí, thuê nhà làm việc, thuê phương tiện đi lại, thiết bị làm việc, chi phí mua sắm tài sản phục vụ quản lý, chi phí sửa chữa thường xuyên, sửa chữa lớn tài sản của ban quản lý, các khoản phí, lệ phí và các chi phí khác có liên quan.
Chủ đầu tư tự thực hiện sẽ không có VAT đầu ra vì BQLDA hạch toán phụ thuộc chủ đầu tư, nhưng thuế VAT đầu vào vẫn có, việc nghiệm thu khối lượng công việc được chủ đầu tư thực thanh thực chi theo các chứng từ hợp pháp, hợp lý, hợp lệ bạn nhé!
Trên đây là vài ý kiến của mình, các bạn đóng góp thêm nhé!

thanhle82

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Cơ quan mình CĐT củng tự QLDA và tự giám sát thì không tính thuế GTGT, có đưa vào khi quyết toán củng bị cắt.

deming

Thành viên năng động

Bạn cũng làm kiểm toán xây dựng mà? nếu mình nhớ ko nhầm là vậy

Mình cũng làm KTXD, và mọi hoạt động mà Ban QLDA tự thực hiện (ko thuê ngoài) thì ko tính thuế VAT nnhes

Đợt phỏng vấn thi vào nhân sự cấp cao làm KTXD của Viettel cũng có 2 bác già hỏi câu này, mình trả lời như trên, hai cụ gật gù nhưng ko nói đúng hya sai, hehe!!

hienthuygtvt47

Thành viên năng động
Bạn cũng làm kiểm toán xây dựng mà? nếu mình nhớ ko nhầm là vậy

Mình cũng làm KTXD, và mọi hoạt động mà Ban QLDA tự thực hiện (ko thuê ngoài) thì ko tính thuế VAT nnhes

Đợt phỏng vấn thi vào nhân sự cấp cao làm KTXD của Viettel cũng có 2 bác già hỏi câu này, mình trả lời như trên, hai cụ gật gù nhưng ko nói đúng hya sai, hehe!!
Cái này mình đã tìm hiểu được rồi bạn ak.
Nói là tính thuế cũng đúng mà không tính cũng đúng. vì tùy từng ban mà các ban QLDA có các chức năng khác nhau và phụ thuộc các ban QLDA có mã số thuế hay không.
có một cơ số ban QLDA vẫn phải tính thuế và nộp thuế như thường bạn ak. bạn có thể trực tiếp hỏi người của các ban QLDA nhé.

cuongden37

Thành viên quan trọng (VIP)
Nói là tính thuế cũng đúng mà không tính cũng đúng. vì tùy từng ban mà các ban QLDA có các chức năng khác nhau và phụ thuộc các ban QLDA có mã số thuế hay không.
có một cơ số ban QLDA vẫn phải tính thuế và nộp thuế như thường bạn ak. bạn có thể trực tiếp hỏi người của các ban QLDA nhé.
Theo mình nghĩ nên đọc bài viết anh Lê Vinh tham khảo,
Vấn đề giám sát, cũng như QLDA này tranh luận khá nhiều trên diễn đàn:
http://levinhxd.com/2013/06/23/chi-phi-quan-ly-du-an-co-thue-gia-tri-gia-tang-vat-hay-khong/

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
Việc tính thuế và nộp thuế thì đương nhiên ai cũng phải làm, vấn đề là thuế cho những mục chi phí nào
Trở lại công thức tính chi phí ban QLDA: Gqlda(CĐT)=Gqlda+Gtv-Gttv
Trong đó Gtv là chi phí các công việc tư vấn do CĐT, ban QLDA tự thực hiện
Gttv: chi phí thuê tư vấn thực hiện các công việc mà ban QLDA phải thực hiện.
Gttv đương nhiên có thuế VAT
Gtv cũng có thuế VAT nhưng không cho toàn bộ các mục chi phí trong dự toán thực hiện các công việc này mà chỉ có VAT cho việc mua sắm dịch vụ hàng hóa thực hiện công việc. Khác với Gttv là chi phí này sẽ tính VAT cho toàn bộ các hạng mục chi phí (tiền lương, khấu hao máy,...)

hienthuygtvt47

Thành viên năng động
Việc tính thuế và nộp thuế thì đương nhiên ai cũng phải làm, vấn đề là thuế cho những mục chi phí nào
Gtv cũng có thuế VAT nhưng không cho toàn bộ các mục chi phí trong dự toán thực hiện các công việc này mà chỉ có VAT cho việc mua sắm dịch vụ hàng hóa thực hiện công việc. Khác với Gttv là chi phí này sẽ tính VAT cho toàn bộ các hạng mục chi phí (tiền lương, khấu hao máy,...)
Tuy nhiên có một số ban QLDA không có mã số thuế, vì là các ban QLDA trực thuộc thì nộp thuế thế nào được anh?
cụ thể là các ban QLDA di dân TĐC, em đang kiểm toán. đã hỏi, và kế toán trưởng cũng trả lời rằng, bên ban di dân k có mã số thuế, nên các công tác tư vấn(Giám sát, lựa chọn nhà thầu...) mà bên anh làm thì không tính thuế.
còn một số ban QLDA như ban dân dụng của tỉnh thì vẫn tính thuế để nộp cho các công việc tư vấn mà ban kiêm nhiệm.
cái này em đã hỏi rồi ak.

LEVANHOAN97.GTVT

Thành viên có triển vọng
bạn thanhle82 nói đúng đó/
Mình được biết trong quyết định 957 có nói: chi phí Ban QLDA của CĐT thực hiện tư vấn thì được tính bổ sung vào nguồn kinh phí quản lý dự án, không tính thuế GTGT
2.9. Trường hợp chủ đầu tư có đủ điều kiện năng lực để kiêm nhiệm thực hiện một số công việc tư vấn trong quá trình quản lý dự án thì chí phí thực hiện các công việc tư vấn được tính bổ sung vào nguồn kinh phí quản lý dự án. Việc quản lý, sử dụng chi phí quản lý dự án và chi phí thực hiện các công việc tư vấn nói trên thực hiện theo quy định hiện hành. Trường hợp chủ đầu tư tổ chức bộ phận chuyên trách để tự thực hiện một số công việc tư vấn trong quá trình quản lý dự án thì chi phí thực hiện các công việc tư vấn nói trên được xác định theo hướng dẫn tại Quyết định này.

LEVANHOAN97.GTVT

Thành viên có triển vọng
ban naat ơi, cho minh hoi bạn lấy công này ở vản bản nào vậy:

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới