Chi phí thiết kế cơ sở

misa

Thành viên nhiều triển vọng
Bạn nào biết cho mình tỷ lệ chi phí thiết kế cơ sở trong chi phí lập dự án đầu tư.
Tỷ lệ chi phí cho thiết kế kiến trúc trong thiết kế phí
có thông tư nghị định nào quy định tỷ lệ của chi phí thiết kế cơ sở và phân chia tỷ lệ các bộ môn trong thiết kế phí không?
Xin cảm ơn

anhminhgc

Thành viên có triển vọng
Theo mình biết thì không có thông tư nào nói về vấn đề này, nói chung la đều do công ty, chủ trì hợp đồng và các cán bộ tự thỏa thuận với nhau, bạn có thể tìm hiểu một số thông tin tại một số công ty của bộ xây dựng để dịnh hướng cho tỷ lệ này, nói chung là ở các công ty khác nhau là khác nhau, các tỷ lệ này chỉ là tương đối.
Theo cá nhân mình, vì trong xây dựng cơ bản hiện nay còn quá nhiều chi phí khác, nên tỷ lệ thế nào chỉ là sự thống nhất giữa người trực tiếp thực hiện và chủ trì là được, người trực tiếp làm cảm thấy thỏa đáng và người chủ trì chấp nhận được là ok thui.

C

chungnguyenxd

Guest
em thấy tỉ lệ đó thường nằm trong khoảng 50-60% chi phí lập dự án có đúng không anh?và cho em hỏi khi tính chi phí xây dựng và thiết bị thì hệ số trượt giá tính như thế nào?có văn bản nào quy định về hệ số trượt giá ko?

Last edited by a moderator:

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
em thấy tỉ lệ đó thường nằm trong khoảng 50-60% chi phí lập dự án có đúng không anh?và cho em hỏi khi tính chi phí xây dựng và thiết bị thì hệ số trượt giá tính như thế nào?có văn bản nào quy định về hệ số trượt giá ko?

Để tính chi phí dự phòng cho yếu tố trượt giá bạn tham khảo tại phần 1.5 mục I của Phụ lục số 1 của thông tư 05/2007/TT-BXD ngày 25/7/2007 của Bộ Xây dựng!

hứa doãn long

Thành viên mới
Bạn nào biết cho mình tỷ lệ chi phí thiết kế cơ sở trong chi phí lập dự án đầu tư.

có thông tư nghị định nào quy định tỷ lệ của chi phí thiết kế cơ sở và trình tự lập dự án đầu tư cụ thể?
Xin cảm ơn

tuananhce03

<font color="red">Thành viên BQL Diễn đàn</font>

có thông tư nghị định nào quy định tỷ lệ của chi phí thiết kế cơ sở và trình tự lập dự án đầu tư cụ thể?
Xin cảm ơn
Thật ra không có thông tư nào hướng dẫn chi phí thiết kế cơ sở riêng biệt.
Chi phí thiết kế cơ sở là chi phí nằm trong chi phí lập dự án đầu tư (QĐ 957/BXD).
Nếu chủ đầu tư không có chức năng quản lý dự án; thì phải thuê đơn vị tư quản lý dự án và thiết kế.
Chi phí thiết kế cơ sở sẽ được tính dựa trên chi phí lập dự án đầu tư.
Chi phí này thường do 2 bên tự thỏa thuận với nhau (Thường ghi cụ thể trong biên bản thương thảo hợp đồng).
Thông thường nằm trong khoảng 50-70% của chi phí lập dự án đầu tư.

X

xuantien18

Guest
Em có bản vẽ thiết kế hàng rào tôn dưới đây, các bác chỉ giúp cho em làm dự toán hàng rào này ntn và đầu việc cụ thể ra sao nhé.

File đính kèm

• tuong rao2.dwg
    95 KB · Đọc: 209

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới