Chi phí dọn dẹp tháo dỡ công trình cuối đời dự án

heocon_ueh

Thành viên có triển vọng
Các anh chị cho e hỏi 1 chút: e đang phân tích hiệu quả kinh tế dự án, khi tính chi phí tháo dỡ công trình vào năm cuối dự án là tính tỷ lệ % trên giá trị gì ạ? giá trị TMĐT hay giá xd+giá thiết bị? em tìm hoài mà ko thấy hướng dẫn
em cảm ơn

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
Các anh chị cho e hỏi 1 chút: e đang phân tích hiệu quả kinh tế dự án, khi tính chi phí tháo dỡ công trình vào năm cuối dự án là tính tỷ lệ % trên giá trị gì ạ? giá trị TMĐT hay giá xd+giá thiết bị? em tìm hoài mà ko thấy hướng dẫn
em cảm ơn
Theo tôi không tính chi phí này vì:
- Không có quy định nào bắt buộc bạn phải tháo dỡ công trình vào cuối đời dự án
- Nếu ở cuối đời dự án mà bạn lập dự án mới: chi phi phá dỡ công trình cũ thuộc chi phí xây dựng của dự án mới
- Nếu công trình vẫn còn giá trị sử dụng, bạn có thể bán dự án có cả công trình

deming

Thành viên năng động
Đồng ý!

Một số dự án nhà thầu còn thêm mục dọn dẹp giải phóng mặt bằng cho dự án sau khi hoàn thành, chi phí này ko hợp lý và bị cắt bỏ

dodungktxd

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
em cảm ơn
Đồng ý!
Một số dự án nhà thầu còn thêm mục dọn dẹp giải phóng mặt bằng cho dự án sau khi hoàn thành, chi phí này ko hợp lý và bị cắt bỏ

- Ở đây bạn Heocon_ueh hỏi là tính chi phí tháo dỡ công trình vào năm cuối đời của dự án để phục vụ công tác phân tích hiệu quả tài chính của dự án chứ không phải là chi phí dọn dẹp giải phòng mặt bằng sau khi dự án xây dựng hoàn thành.
- Đối với các dự án đầu tư nói chung, khi vòng đời của dự án kết thúc (ở đây là dự án đầu tư và khai thác, chứ không phải là dự án xây dựng) thì chủ đầu tư phải thực hiện các công việc kết thúc dự án trong đó có việc sử lý các tài sản còn lại của dự án. Thông thường thì:
+ Đối với các tài sản có thể thanh lý tức là có thể bán đi phần giá trị còn lại của tài sản thì giá trị thu được do việc bán tính là giá trị thanh lý và nó được tính vào nguồn thu của dự án khi thực hiện việc phân tích tài chính.
+ Đối với các tài sản không thể thanh lý tức là không thể tiến hành bán được thì sẽ phải thuê đơn vị khác sử giúp như tháo dỡ bỏ để bỏ đi, hủy tài sản ..... Chi phí để thực hiện việc dỡ bỏ sẽ được tính vào nguồn chi của dự án khi thực hiện phân tích tài chính.
Trong một dự án, có thể chỉ bao gồm một loại tài sản như trên hoặc hỗn hợp cả hai loại. Khi bạn thực hiện bước dự báo nguồn thu, nguồn chi của dự án thì phải tính toán tới các yếu tố này.

- Các bạn sẽ thấy rõ bản chất của việc trên trong việc Chủ đầu tư đi thuê mặt bằng, khi hết vòng đời của dự án mà không tiến hành thuê tiếp thì Chủ đầu tư phải tiến hành hoàn trả mặt bằng lại cho Bên cho thuê. Lúc này có những tài sản thanh lý được thì không sao, nhưng các tài sản không tiến hành thanh lý được thì buộc phải thuê các Đơn vị khác tiến hành phá dỡ tài sản, hoặc trả một khoản tiền cho bên cho thuê để bên cho thuê sử lý tài sản này.

toasang20004

Thành viên mới
Mình thấy ý kiến của bạn Đoungktxd là rất hợp lý, Nhưng có điều trên thực tế mình chưa gặp dự án nào có tính đến việc tháo dỡ, hoàn trả mặt bằng cả,

nguyenhoa.ibst

Thành viên rất triển vọng
em cảm ơn

Tại điều 4, mục 3.6 thông tư 04/TT-BXD có ghi "Chi phí hoàn trả hạ tầng kỹ thuật bị ảnh hưởng khi thi công công trình"
Như vây theo cách giải thích của Thành viên dodungKTXD viết rất đúng; tôi đưa ra một ví dụ cụ thể như đối với một dự án khai thác mỏ khi hết tuổi thọ dự án thì dự án đã làm ảnh hưởng đến cảnh quan môi trường xung quanh; khi đó chủ đầu tư phải tiến hành hoàn trả lại mặt bằng hạ tầng ban đầu cho khu vực bị ảnh hưởng bởi dự án. Do đó chi phí này theo tôi tùy từng loại dự án mà nó sẽ có hoặc không có.
Việc tính toán chi phí này đối với các dự án khai thác thường được lập thành một đề án riêng để đưa vào dự án; ví dụ như đề án đóng cửa
Mời mọi người thảo luận thêm về vấn đề này.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới