Chi phí Quản lý dự án

nguyentiendunghk2010

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Chào các bạn, mình có 1 vấn đề này mong nhận được ý kiến trao đổi của mọi người.
Chi phí QLDA hiện tại được xác định theo định mức của QĐ 957 BXD. Vậy nếu dự án kéo dài trong khoảng thời gian từ 2005 đến năm 2012. Lúc đó có 2 văn bản áp dụng là QĐ 10 năm 2005 và QĐ 957 năm 2009. Vậy khi kiểm toán để xác định xem chi phí QLDA đó có vượt so với định mức hay không thì chúng ta xác định như thế nào? Rất mong nhận được ý kiến trao đổi của mọi người về vấn đề này

cuongden37

Thành viên quan trọng (VIP)
Chi phí quản lý dự án là chi phí của Chủ đầu tư, được xác định bằng tỷ lệ % trên tổng giá trị xây lắp và thiết bị của dự án trong tổng mức đầu tư được duyệt.
Dự án của bạn tổng mức đầu tư được duyệt là năm 2005 thì tỷ lệ % này được xác định theo QĐ 10/2005/QĐ-BXD.

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
Chào các bạn, mình có 1 vấn đề này mong nhận được ý kiến trao đổi của mọi người.
Chi phí QLDA hiện tại được xác định theo định mức của QĐ 957 BXD. Vậy nếu dự án kéo dài trong khoảng thời gian từ 2005 đến năm 2012. Lúc đó có 2 văn bản áp dụng là QĐ 10 năm 2005 và QĐ 957 năm 2009. Vậy khi kiểm toán để xác định xem chi phí QLDA đó có vượt so với định mức hay không thì chúng ta xác định như thế nào? Rất mong nhận được ý kiến trao đổi của mọi người về vấn đề này
có vượt hay không không quan trọng bằng việc có cho phép vượt hay không. Dự án từ 2005 thì khi lập dự án sẽ tính theo QĐ 10 năm 2005, tuy nhiên việc kéo dài dự án liệu có dẫn đến phê duyệt điều chỉnh dự án không thì không thấy bạn nói đến. Do vậy xác định thế nào thì bạn cần có thêm thông tin

motsinhvien

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
mình hỏi ké topic tý nhé, nếu chi phí được tính bằng % tổng giá trị xây lắp và thiết bị thì có cần phải đấu thầu ko? vì giá nó fix rồi. Thì đâu còn đấu giá cạnh tranh như xây lắp được. Nhưng thực tế mình vẫn thấy có đấu thầu, các bạn giải thích cho mình học hỏi với. Tương tự cho gói thiết kế, gói giám sát. Mình hơi gà mấy vụ này các bạn giải thích dùm mình. thanks

naat

mình hỏi ké topic tý nhé, nếu chi phí được tính bằng % tổng giá trị xây lắp và thiết bị thì có cần phải đấu thầu ko? vì giá nó fix rồi. Thì đâu còn đấu giá cạnh tranh như xây lắp được. Nhưng thực tế mình vẫn thấy có đấu thầu, các bạn giải thích cho mình học hỏi với. Tương tự cho gói thiết kế, gói giám sát. Mình hơi gà mấy vụ này các bạn giải thích dùm mình. thanks
người ta ai cũng lập dự toán bằng ĐMDT và DDGXDCB do NN công bố, về lý thuyết các dự toán này đều bằng nhau, thực tế vấn đấu thầu.
Dự toán là để dự trù kinh phí, không phải để thanh toán, nhà thầu có thể làm ra sản phẩm ít hơn hoặc nhiều hơn chi phí đã được dự trù, vì thế mới có đấu thầu

cuongden37

người ta ai cũng lập dự toán bằng ĐMDT và DDGXDCB do NN công bố, về lý thuyết các dự toán này đều bằng nhau, thực tế vấn đấu thầu.
Dự toán là để dự trù kinh phí, không phải để thanh toán, nhà thầu có thể làm ra sản phẩm ít hơn hoặc nhiều hơn chi phí đã được dự trù, vì thế mới có đấu thầu
Chi phí quản lý dự án là chi phí của chủ đầu tư, chứ có phải là chi phí tư vấn quản lý dự án đâu bác?

naat

Chi phí quản lý dự án là chi phí của chủ đầu tư, chứ có phải là chi phí tư vấn quản lý dự án đâu bác?
ông bạn cuongden37 đã đọc câu hỏi của motsinhvien đâu mà nói của CĐT hay của ai. Vấn đề hỏi là lập dự toán bằng quy định rồi thì đấu làm gì cơ mà

keepranXD

Thành viên rất nhiệt tình
Vấn đề là đấu xong rồi, hợp đồng rồi, mà đến khi quyết toán lại áp dụng theo quy định về định mức mới tài! 1 vote cho anh quản lý nhà nước.

hotmen_8x_pro

Đối với các gói thầu giá gói thầu tính theo tỷ lệ %, nếu có giá trị theo quy định phải đấu thầu thì vấn đấu thầu bình thường. Chấm điểm kỹ thuật, chấm điểm giá bình thường có gì khác đâu nhỉ. Khi đó các đơn vị dự thầu ( chủ yếu là tư vấn hoặc cung cấp dịch vụ) chào giá theo khả năng và phân tích của mình chứ không thể có giá gói thầu xây lắp để chào theo tỷ lệ % được. Còn đấu thầu rồi thì thah quyết toán cứ theo hợp đồng mà phang sao lại tính theo % nữa chứ nhỉ? Anh em làm nhà nước cũng có nhiều người chưa hiểu vấn đề, vậy thì chúng ta phải dùng cái lý để thay đổi suy nghĩ và nâng cao trình độ cho họ chứ! Vote!

nguyentiendunghk2010

có vượt hay không không quan trọng bằng việc có cho phép vượt hay không. Dự án từ 2005 thì khi lập dự án sẽ tính theo QĐ 10 năm 2005, tuy nhiên việc kéo dài dự án liệu có dẫn đến phê duyệt điều chỉnh dự án không thì không thấy bạn nói đến. Do vậy xác định thế nào thì bạn cần có thêm thông tin

Dự án kéo dài như vậy đa phần là sẽ có sự thay đổi điều chỉnh tổng mức đầu tư (đa phần là tăng). Và trong những quyết định phê duyệt sau này thì Chi phí QLDA lại không được tính theo QĐ 10 nữa, mà lại là theo QĐ 957. Vậy với vai trò là kiểm toán thì chúng ta có các hướng giải quyết như thế nào để phù hợp nhất.

nguyentiendunghk2010

Mục đích của đấu thầu là lựa chọn được nhà thầu có chất lượng tốt nhất phù hợp với giá đưa ra nhất

thanhnam41h

Ai có công văn nào nói về việc tính Chi phí Ban QLDA và chi phí giám sát theo giá trị (XD+TB) theo quyết toán được chấp nhận ko thì cho mình xin vào mail namnguyencompt@gmail.com nhé. Thanks trước

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới