Chi phí tư vấn đầu tư xây dựng công trình

tranvanthanhcb1

Thành viên có triển vọng
CHI PHÍ QLDA+ TVĐTXD Công trình

EM MỚI ĐI LÀM RẤT MONG CÁC ANH CHỊ ĐI TRƯỚC CHỈ BẢO.THANKS !
Cho em hỏi:
Hiện nay em đang lập báo cáo đầu tư dự án cảng:
Chi phí xây dựng Gxd= 11.173.615.517.000(mười một nghìn tỷ …đổng)
Chi phí thiết bị Gtb= 2.378.255.000.000(hai nghìn tỷ …đổng)
Bao gồm các hạng mục như:
1.Khu cảng thương mại dịch vụ :
+Cầu cảng
+Kè sau cầu
+Bãi
+Khu kho hàng
Kho
Bãi quanh kho
+Bãi xe
Bãi để xe
Cây xanh
+Khu văn phòng điều hành
Nhà điều hành
Sân vườn, khu thể thao, phụ trợ
Các công trình tạm
+Khu xưởng
Xưởng sữa chửa
Bãi quanh xưởng
Cây xanh
+Đường nội bộ
+Cây xanh
+Khu gom rác
+Cổng
+Tường rào
2.Khu dịch vụ logistics:
+Bãi
+Khu kho hàng
+Khu văn phòng
+Bãi đỗ xe
+Đường nội bộ:
+Cây xanh
+Khu gom rác
+Cổng
+Tường rào
+Mạng hạ tầng kỹ thuật
3.Khu kho cảng xăng dầu:
+Bến dầu
+Kè bao khu đất
+Khu kho và xuất xăng dầu, LPG
+Khu kho vật tư, dầu nhờn
+Khu văn phòng
+Khu TT xử lý nước thải, hồ điều hòa
+Đường nội bộ
+Cây xanh
+Khu gom rác
+Cổng
+Tường rào
+Mạng hạ tầng kỹ thuật
4. Khu ga đường sắt:
5. Bể cảng :
6. Luồng tầu:
7. Đê chắn cát :

CHO EM HỎI(Em bây giờ mới làm về khoản này)x(x(
1) Vậy thì dự án của em có được gọi là 1 công trình không ? và thuộc loại nào: (dân dụng, công nghiệp, giao thông, thủy lợi, hạ tầng kỹ thuật). Em cho nó là công trình GIAO THÔNG.
2) Em đọc Thông tư số: 10/2013/TT-BXD(phần phụ lục) và Nghị định số 15/2013/NĐ-CP(phần phụ lục) thì các hạng mục nhỏ trong từng hạng mục lại thuộc loại công trình khác nhau vậy em có phải chia nhỏ ra để tính(CP QLDA,CP TVĐTXD) không???
3) Em tính chi phí QLDA thì em áp dụng cho CÔNG TRÌNH GIAO THÔNG thì có đúng không???
4) Khi em sử dụng các định mức để tính chi phí TVĐT Xây Dựng thì có phải tách từng hạng mục ra không???(Cái này em thắc mắc nhất này tại vì chi phí xây dựng > 8000 tỷ đồng)

Last edited by a moderator:

haophuong80

Thành viên rất quan trọng (VIP)
EM MỚI ĐI LÀM RẤT MONG CÁC ANH CHỊ ĐI TRƯỚC CHỈ BẢO.THANKS !
Cho em hỏi:
Hiện nay em đang lập báo cáo đầu tư dự án cảng:
Chi phí xây dựng Gxd= 11.173.615.517.000(mười một nghìn tỷ …đổng)
Chi phí thiết bị Gtb= 2.378.255.000.000(hai nghìn tỷ …đổng)
Bao gồm các hạng mục như:
1.Khu cảng thương mại dịch vụ :
+Cầu cảng
+Kè sau cầu
+Bãi
+Khu kho hàng
Kho
Bãi quanh kho
+Bãi xe
Bãi để xe
Cây xanh
+Khu văn phòng điều hành
Nhà điều hành
Sân vườn, khu thể thao, phụ trợ
Các công trình tạm
+Khu xưởng
Xưởng sữa chửa
Bãi quanh xưởng
Cây xanh
+Đường nội bộ
+Cây xanh
+Khu gom rác
+Cổng
+Tường rào
2.Khu dịch vụ logistics:
+Bãi
+Khu kho hàng
+Khu văn phòng
+Bãi đỗ xe
+Đường nội bộ:
+Cây xanh
+Khu gom rác
+Cổng
+Tường rào
+Mạng hạ tầng kỹ thuật
3.Khu kho cảng xăng dầu:
+Bến dầu
+Kè bao khu đất
+Khu kho và xuất xăng dầu, LPG
+Khu kho vật tư, dầu nhờn
+Khu văn phòng
+Khu TT xử lý nước thải, hồ điều hòa
+Đường nội bộ
+Cây xanh
+Khu gom rác
+Cổng
+Tường rào
+Mạng hạ tầng kỹ thuật
4. Khu ga đường sắt:
5. Bể cảng :
6. Luồng tầu:
7. Đê chắn cát :

CHO EM HỎI(Em bây giờ mới làm về khoản này)x(x(
1) Vậy thì dự án của em có được gọi là 1 công trình không ? và thuộc loại nào: (dân dụng, công nghiệp, giao thông, thủy lợi, hạ tầng kỹ thuật). Em cho nó là công trình GIAO THÔNG.
2) Em đọc Thông tư số: 10/2013/TT-BXD(phần phụ lục) và Nghị định số 15/2013/NĐ-CP(phần phụ lục) thì các hạng mục nhỏ trong từng hạng mục lại thuộc loại công trình khác nhau vậy em có phải chia nhỏ ra để tính(CP QLDA,CP TVĐTXD) không???
3) Em tính chi phí QLDA thì em áp dụng cho CÔNG TRÌNH GIAO THÔNG thì có đúng không???
4) Khi em sử dụng các định mức để tính chi phí TVĐT Xây Dựng thì có phải tách từng hạng mục ra không???(Cái này em thắc mắc nhất này tại vì chi phí xây dựng > 8000 tỷ đồng)
Tại phần giải thích từ ngữ Luật xây dựng số 16/2003/QH11 (hiện tại vẫn có hiệu lực):
2. Công trình xây dựng là sản phẩm được tạo thành bởi sức lao động của con người, vật liệu xây dựng, thiết bị lắp đặt vào công trình, được liên kết định vị với đất, có thể bao gồm phần dưới mặt đất, phần trên mặt đất, phần dưới mặt nước và phần trên mặt nước, được xây dựng theo thiết kế. Công trình xây dựng bao gồm công trình xây dựng công cộng, nhà ở, công trình công nghiệp, giao thông, thủy lợi, năng lượng và các công trình khác.

17. Dự án đầu tư xây dựng công trình là tập hợp các đề xuất có liên quan đến việc bỏ vốn để xây dựng mới, mở rộng hoặc cải tạo những công trình xây dựng nhằm mục đích phát triển, duy trì, nâng cao chất lượng công trình hoặc sản phẩm, dịch vụ trong một thời hạn nhất định. Dự án đầu tư xây dựng công trình bao gồm phần thuyết minh và phần thiết kế cơ sở.
Tại Luật xây dựng số 50/2014/QH13 (còn vài ngày nữa là có hiệu lực) quy định tại khoản 3 Điều 49 như sau:
3. Dự án đầu tư xây dựng gồm một hoặc nhiều công trình với loại, cấp công trình xây dựng khác nhau.
Vậy có quy về một loại công trình được không?

tranvanthanhcb1

Thành viên có triển vọng
Anh cho em hỏi luôn là khi tính CHI PHÍ TƯ VẤN ĐẦU TƯ xây dựng công trình thì em tách ra tính được không(Em định tính theo % chi phí xây dựng và thiết bị) tại vì chi phí xây dựng ở đây > 8000 tỷ.cảm ơn Anh !

0nickname0

:):):):):)
Bạn cứ phân tích hạng mục công trình thuộc công trình nào (giao thông, dân dụng . . . ) rồi nội suy tỉ lệ % cho phù hợp với Gxlltt.

Khi thẩm định thì họ sẽ ra kết quả cho bạn thôi.

Nếu họ không tính cho từng hạng mục, mà tính chung là một loại công trình GIAO THÔNG (như ý bạn) thì cũng phải chấp nhận thôi.
Vì đó là cơ quan thẩm định mà.
Bên mình thương làm thì vẫn tính cho từng loại công trình, và đến thời điểm này vẫn được duyệt. Vẫn có công trình được STC quyết toán rồi.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới