Cho em hỏi Lập dự án đầu tư rồi thì có được chia nhỏ dự án để lập báo cáo kinh tế kỹ thuật không ạ?

nguoivn12

Thành viên nhiều triển vọng
Dạ em có tình huống như trên cần các anh chị giúp đỡ ạ. Công trình của em có một hạng mục trước đây lập dự án đầu tư, nhà thầu tư vấn chỉ đưa ra giá trị suất vốn đầu tư của công trình mà chưa có đánh giá hiệu quả của dự án. Hiện nay để thi công được, bên em cần phải thuê tư vấn đánh giá hiệu quả của hạng mục đó và thiết kế. Cho em hỏi làm như vậy có được không ạ. Có quy định nào về vấn đề này không? Em xin chân thành cảm ơn! :D

tuananhce03

<font color="red">Thành viên BQL Diễn đàn</font>
Về nguyên tắc lập dự án đầu tư rồi thì không thể chia nhỏ để lập BC Kinh tế kỹ thuật được.
Nếu dự án đó đã có quyết định rồi thì bạn chỉ có thể gọi là lập dự toán chi tiết từng hạng mục thành phần để triển khai dự án.

Còn theo như nội dung bạn trình bày thì có thể dự án đầu tư này chưa được duyệt. Nên nếu có thể thì ta có thể hủy dự án đầu tư đang lập này đi và làm lại theo kiểu dự án mới nhưng nhỏ hơn. Rồi lập báo cáo kinh tế kỹ thuật cho dự án nhỏ nay thôi.

Tôi ví dụ như thế này có đúng không nhé:
Bạn định lập một dự án là Trụ sở cơ quan bao gồm có nhiều hạng mục công trình như nhà văn phòng 1, nhà văn phòng 2, Nhà ăn,... Nhưng trong quá trình lập dự án thấy không đủ vốn để thực hiện hoặc vì lý do nào đó phải dừng. Trong lúc này cần thiết chỉ đầu tư văn phòng 1 để làm việc. Lúc này thì bắt buộc bạn chỉ lập báo cáo kinh tế kỹ thuật cho công trình là Văn phòng 1 thôi.
Tuy nhiên bạn phải chú ý đế thẩm quyền của người quyết định đầu tư có đồng ý không? Phải làm báo cáo giải trình, giải thích nguyên nhân.
Trân trọng.

pathanvn

Thành viên rất triển vọng
Theo tôi Dự án ĐTXD và BC KTKT có cấp độ ngang nhau, khi đã lập dự án thì phải có phần đánh giá hiệu quả đầu tư, nếu chưa có là thiếu, phải bổ sung. Trường hợp bây giờ muốn tách làm một phần trước thì phải hiệu chỉnh dự án và lập phương án thực hiện trước, đánh giá hiệu quả đối với phần làm trước ảnh hưởng đến cả dự án như thế nào, trình cấp có thẩm quyền phê duyệt rồi tiến hành các bước tiếp theo (lập thiết kế, dự toán ...) cho công việc đó.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới