cho em hỏi mấy cái về tình huống trong sự cố thi công

conheo27

Thành viên có triển vọng
thứ 1 là nếu 1 bức tường thi công không đúng quy định thì trách nhiệm các bên như thế nào?
thứ 2 là 1 cọc khoan nhồi được thi công sau đó giám sát sử dụng súng để kiểm tra hàm lượng thép không đảm bảo thì trách nhiệm các bên là như thế nào >
Em hơi lang mang chỗ này mong các anh tư vẫn giúp em chút zới !!!

xaydungcongtrinh999

Thành viên nhiều triển vọng
thứ 1 là nếu 1 bức tường thi công không đúng quy định thì trách nhiệm các bên như thế nào?
thứ 2 là 1 cọc khoan nhồi được thi công sau đó giám sát sử dụng súng để kiểm tra hàm lượng thép không đảm bảo thì trách nhiệm các bên là như thế nào >
Bạn nói nhưng chưa đầy đủ dữ kiện, mình có ý kiến như sau

Thứ 1: Tường trong qua trình thi công không đúng quy định vậy lỗi là do bên nhà thầu.
Thứ 2: TVGS đã nghiệm thu cốt thép trước khi đổ bê tông cọc nhồi chưa vậy bạn? Nếu có thì lấy cái đó ra cãi lý rồi kèm theo phong bì mong các bác thông cảm.hii
Nếu chưa có biên bản nghiệm thu cốt thép trước khi đổ bê tông thi rất khó cho bên bạn rồi.

chinhngd

Thành viên nhiều triển vọng
Thế còn trách nhiệm của Tư Vấn Giám Sát đâu? Mình nghĩ TVGS cũng liên đới trong cả 2 trường hợp bạn nói!

doan_minh_anh

Thành viên rất năng động
Trách nhiệm như thế nào còn phụ thuộc vào hậu quả như thế nào. Cái này các cơ quan chức năng sẽ giám định đánh giá mức độ nguy hiểm và vi phạm. Còn trách nhiệm thì đơn vị thi công là anh nặng tội nhất rồi (ăn bớt = tham ô). Ngoài ra còn phải bồi thường, đập ra thi công lại. Chi phí tự chịu trách nhiệm hết ! Đơn vị giám sát được chủ đầu tư thuê để giám sát mà lại để đơn vị thi công làm sai, ăn bớt được coi như đồng phạm ! Tốt nhất cứ tránh nó đi, đừng để mình rơi vào tình huống đó bạn ạ !

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
Bạn nói nhưng chưa đầy đủ dữ kiện, mình có ý kiến như sau

Thứ 1: Tường trong qua trình thi công không đúng quy định vậy lỗi là do bên nhà thầu.
Thứ 2: TVGS đã nghiệm thu cốt thép trước khi đổ bê tông cọc nhồi chưa vậy bạn? Nếu có thì lấy cái đó ra cãi lý rồi kèm theo phong bì mong các bác thông cảm.hii
Nếu chưa có biên bản nghiệm thu cốt thép trước khi đổ bê tông thi rất khó cho bên bạn rồi.
Ý thứ 2 bạn trả lời chuẩn. Nhưng ý thứ 1 thì chưa toàn diện lắm. Ví dụ:
1. Tường xây không đúng quy định nhưng chưa nghiệm thu thì lỗi của nhà thầu;
2. Tường xây không đúng quy định, chuẩn bị nghiệm thu và trong quá trình thi công thường xuyên có mặt tư vấn giám sát nhưng TVGS không có ý kiến thì do lỗi của nhà thầu nhưng có một phần trách nhiệm của tư vấn giám sát là do không "tận tụy" trong công việc.
3. Tường xây không đúng quy định, đã nghiệm thu nhưng chưa thanh toán. Bị phát hiện thì là lỗi của nhà thầu và tư vấn giám sát.
4. Tường xây không đúng quy định, đã nghiệm thu, thanh toán, dẫn tới chất lượng công trình không bảo đảm: lỗi ở tất cả các bên có liên quan trong việc tổ chức thi công, nghiệm thu (kể cả chủ đầu tư).

conheo27

Thành viên có triển vọng
thanks các ý kiến của các a ạ! em sẽ tham khảo và giải quyết vấn đề sâu hơn...

chinhbillgates

Thành viên có triển vọng
Mình cũng tham gia như thế này:
- Ý thứ 1: Đã thi công không đúng quy định mà chưa được TVGS nghiệm thu thì coi như nhà thầu hoàn toàn chịu trách nhiệm. Còn nếu TVGS đã nghiệm thu thì coi như 2 bên đều chịu trách nhiệm. Có thể TVGS trách nhiệm nhiều hơn.
- Ý thứ 2: Cũng như ý 1. Nếu TVGS chưa nghiệm thu cốt thép coi như nhà thầu hoàn toàn chịu trách nhiệm. còn TVGS đã nghiệm thu thì 2 bên cùng chịu trách nhiệm.
Nói chung là làm gì cũng nên hài hoà lẫn nhau, ko nên bắt bẻ lẫn nhau. TVGS mà bắt bẻ nhà thầu thì khó mà hoàn thành tiến độ. Nhà thầu mà bắt bẻ TVGS thì coi như khó mà làm được. Tóm lại là "Bảo nhau cùng làm"!:D

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới