Cho em hỏi về học thạc sỹ tại trường đại học xây dựng

ghosttiger

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Em đang muốn học lên thạc sỹ chuyên ngành kinh tế xây dựng tại trường đại học xây dựng mà không nắm dc tình hình thế nào. Nhờ các bác đi trước giải đáp cho em mấy vấn đề:
- Thời gian học? (khoảng mấy năm, thời gian thi tuyển, có mở lớp buổi tối hay không, học vào các ngày nào trong tuần? )
- Chương trình học có nặng không ạ?
- Học phí thì thế nào? :D
Em xin cảm ơn. :">

kcstung

Thành viên rất năng động
Website
www.intad.vn
Mình tốt nghiệp ngành cầu đường nhưng muốn học cao học về KTXD và QLDA, không biết có được không nhỉ? Bác nào biết thông tin gì thì chỉ cho e với! Thanks all!

Last edited by a moderator:

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Em đang muốn học lên thạc sỹ chuyên ngành kinh tế xây dựng tại trường đại học xây dựng mà không nắm dc tình hình thế nào. Nhờ các bác đi trước giải đáp cho em mấy vấn đề:
- Thời gian học? (khoảng mấy năm, thời gian thi tuyển, có mở lớp buổi tối hay không, học vào các ngày nào trong tuần? )
- Thời gian học khoảng 2 năm, tháng 8 này có đợt tuyển mới, KTXD hiện chưa có lớp buổi tối hoàn toàn, chỉ học theo lịch được xếp của khoa sau đại học và thầy giảng. Lớp KTXD học buổi tối là vì các thầy đồng ý dạy thế.
- Nặng với những ai học thực sự, nghiêm túc (tự tìm hiểu, nghiên cứu thêm...), nhẹ đối với ai thích học cho qua, thi cho qua cũng không khó. Nói chung do mình có ý thức tiết kiệm hay lãng phí thời gian hay cơ hội của cuộc đời mình hay không.
- Học phí không đắt, chừng 2-3 triệu học phí / 1 học kỳ. Cán bộ cơ quan Nhà nước được cử đi học được miễn giảm khá nhiều.

Mình tốt nghiệp ngành cầu đường nhưng muốn học cao học về KTXD và QLDA, không biết có được không nhỉ? Bác nào biết thông tin gì thì chỉ cho e với! Thanks all!
Hiện tại Cao học Kinh tế và quản lý xây dựng (đúng ra trong trường gọi là Kinh tế công nghiệp) đào tạo ở trường ĐHXD các ngành kỹ thuật khác đều có thể dự tuyển. Các trường khác muốn học cao học ngành này ở trường XD thì lên khoa Sau đại học hỏi chi tiết. Ngành này có môn QLDA học mấy chục tiết. Hiện chưa có cao học QLDA ở trường DHXD.

jetaime86

Thành viên mới
Em vừa tốt nghiệp ngành công trình thủy trường đại học Thủy Lợi, không biết bây h em muốn học cao học Kinh Tế Xây dựng có được không, có phải học thêm một số môn do thi không đúng ngành không!
Em xin cảm ơn

kcstung

Thành viên rất năng động
Website
www.intad.vn
Cái em đang lo là bây giờ đăng ký thi vào khoa Kinh tế xây dựng của trường ĐHXD mà không thỏa mãn các điều kiện tiên quyết thôi.Cảm ơn pác đã góp ý kiến, chắc phải lên "mục sở thị" khoa sau đại học trường ĐHXD mất,:D
Bạn làm ở HN nếu "mục sở thị" thì PM cho mình được ko? Mình hiện tại ko làm ở HN nên ko vào trường hỏi được. Mình tốt nghiệp ngành cầu đường, giờ muốn học cao học KTXD nhưng chưa biết phải thi thêm những môn nào. Y!M của mình là viettunghp@yahoo.com. Thanks bạn nhiều! :D

ks.duc

Thành viên rất năng động
Thông tin về kì tuyển sinh cao học Trường đại học Xây dựng đợt tháng 9/2011; mọi người tham khảo thêm tại đây

jetaime86

Thành viên mới
Thông tin về kì tuyển sinh cao học Trường đại học Xây dựng đợt tháng 9/2011; mọi người tham khảo thêm tại đây
Cảm ơn bác rất nhiều...
Cho e hỏi thêm 1 vấn đề nữa: cái gọi là ngành phù hợp là những ngành ntn.ví dụ như thi kinh tế xây dựng thì các ngành tn là phù hợp ạ.
Em cảm ơn:D

hunter225

Quản trị cấp cao

Mình cũng là dân KTXD mình cho bạn một vài lời khuyên, nếu bạn có Chi phí nhiều thì bạn nên học 1 lớp MBA ( Major : Project Managerment) , ưu điểm nâng cao tiếng Anh, sau này làm cho các BQL dự án nước ngoài rất ok, nhược điểm là kiến thức mở rộng không được bao nhiêu...
Hướng thứ hai, bạn chọn học thêm thạc sỹ 1 trường Đại học BK, chẳn hạn như ở Tp.HCM có ngành thạc sỹ Công nghệ xây dựng và quản lý dự án, ngành này thi đầu vào hơi bị khó, ưu điểm là kiến thức mở rộng rất nhiều ....
Ngoài ra bạn có thể học thêm 1 số tín chỉ như PMP (Project Managerment Profession)....
Chúc bạn thành công!

xaydungchuyennghiep

Thành viên nhiều triển vọng
Website
www.xaydung360.vn
Chúc các bạn thành công!

Nếu bạn học cao học tại các trường đại học trong nước, cách rất đơn giản:

1. Gọi 1080 của tỉnh thành đó, hỏi số điện thoại phòng đào tạo của trường bạn muốn theo học.

2. Gọi điện đến số điện thoại Đào tạo của trường: hỏi về các lớp cao học và các thông tin cần thiết.

Ngoài ra hiện nay, có thêm 1 hình thức đào tạo thạc sỹ do Trường đại học (có tiếng ở các nước phát triển) tổ chức học và cấp bằng nước ngoài hẳn hoi. Thời gian học chỉ 1 năm. Cách thức học rất đơn giản:
- Nhận chương trình đào tạo và tài liệu qua mạng.
- Giáo sư phân chuyên đề để tự nghiên cứu và viết. Sau đó nộp bài qua mạng để chấm.
- Riêng chỉ có bảo vệ tốt nghiệp mới phải trực tiếp tại 1 địa điểm trong nước (các giáo sư sẽ tổ chức đánh giá trực tiếp).
...
Chi phí không đắt.
Nếu bạn cần thì mình cung cấp thông tin để đăng ký.

P/s:
- Đại đa số học Thạc sỹ tại nước ta chỉ để cho oách, cho bằng chị bằng em và theo yêu cầu bắt buộc tại 1 cơ quan nào đó (viện, trường..). Thực tế thi và học Thạc sỹ tại nước ta quá đơn giản và dễ dàng. Tôi muốn nói là dễ hơn cả đầu vào học đại học.
- Không vơ đũa cả nắm nhưng thực tế học Thạc sỹ muốn học qua, ngoài chi phí học phí, các bạn phải chuẩn bị đủ tiền thầy. Chi phí này tiền lệ rồi. Tùy vào mỗi lớp học mà nhiều ít khác nhau. Tuy nhiên theo mình thấy khá ngốn chi phí.
- Thực tế có bằng cấp gì đi chăng nữa thì cái người ta nể trọng và dùng mình chính là năng lực chuyên nghiệp của mình thật sự chứ không phải bằng cấp (tất nhiên trừ trường hợp Con ông cháu cha - Thân bằng quốc thích). Bằng cấp không làm nên giá trị con người.

3. Việc học Thạc sỹ nước ngoài theo mô hình trên thì đáp ứng được yêu cầu:
+ Chủ động thời gian. Thời gian ngắn hơn 1/2. Thúc đẩy việc học thật sự, tự nghiên cứu ==> Đây mới là tố chất của Thạc sỹ thật sự.
+ Bằng cấp nhìn oách hơn, xã hội nể hơn vì yếu tố sính ngoại của người Việt Nam.
+ Không mất tiền chi thầy.Chỉ có tiền phí học.
Chúc các bạn thành công!

xaydungchuyennghiep

Website
www.xaydung360.vn
Điều này hơi lạ, bởi vì tôi chưa nghe thấy loại hình đào tạo Thạc Sỹ từ xa này ở Việt Nam (còn ĐH từ xa thì là việc bình thường). Thạc sỹ đào tạo kiểu này không thể có chất lượng được, và tính pháp lý của bằng cấp Thạc sỹ đào tạo từ xa qua mạng kiểu này có lẽ người nào muốn học phải tìm hiểu thật kỹ. Vì theo tôi biết Thạc Sỹ đào tạo ở Việt Nam chỉ có 2 dạng là học tập trung và không tập trung kéo dài hơn thôi.

Chất lượng hay không chất lượng là phụ thuộc vào người học 100%. Đào tạo Thạc sỹ tại VN nếu nói để chất lượng từ phía mô hình giảng dạy thì chẳng có nơi đâu đạt yêu cầu.

Còn mô hình trên lạ với Việt Nam nhưng trên thế giới là phổ biến nhất là các nước phát triển. Bạn chưa biết nên suy nghĩ vậy cũng đúng. Những gì chưa chứng thực thì chưa nên tin vội.

Nhưng tôi giám khẳng định bằng Thạc sỹ nước ngoài cấp giá trị hơn bằng VN rất nhiều. Đó là thực tế.

xaydungchuyennghiep

Website
www.xaydung360.vn
Xin lỗi tính tôi nói thẳng nói thật vì tính tôi chẳng ngại cái gì cả, sống chân thành và rõ ràng.
Bạn nói bằng Thạc sỹ tại Việt Nam chẳng có nơi đâu đạt yêu cầu thì hóa ra Bằng cấp Master tại việt Nam toàn là học giả mà bằng thật à!? Nói cho bạn biết rất nhiều anh em trên diễn đàn giá xây dựng có bằng Thạc sỹ đào tạo tại Việt Nam mà cực kỳ tài giỏi đó. Và cách đánh giá của bạn thật bất cập. Còn việc bạn cứ nói là có trường có tiếng ở các nước phát triển (trường nước ngoài) đào tạo Thạc sỹ qua mạng tại Việt Nam với thời gian học ngắn như vậy thì cho mọi người ít thông tin cụ thể về việc này xem? Hay là lại là bằng cấp "Chẳng có giá trị công nhận" giống như những sự kiện báo đài đã đưa? Xin nhận những phản hồi. :cool:

Tán thành với bức xúc của bạn! Tuy nhiên mình không có ý tranh luận về chất lượng đào tạo. Mình chỉ nói vấn đề thực tế hiện nay về đào tạo Thạc sỹ ở nước ta:
- Mô hình giảng dạy: không đạt chuẩn. Tuyển sinh ồ ạt. Thi đầu vào dễ hơn cả đại học. Đây là điều mình nói đến.
- Còn chất lượng của 1 con người cụ thể sau khi học Thạc sỹ phải công nhận rằng là do cố gắng từ bản thân họ không phụ thuộc vào mô hình giảng dạy. Nên có người học xong rất giỏi nhưng có người thì thật sự không dùng được.
- Việt Nam ta vẫn nặng nề tâm lý sính ngoại: nên bằng cấp nước ngoài vẫn được người ta "kính nể" hơn so với bằng trong nước.
- Thực tế mục đích học Thạc sỹ: của đại đa số là "Kiếm bằng" là chính. Còn nếu không vì bằng cấp thì với tấm bằng đại học, cộng thêm kinh nghiệm và sự cố gắng trao dồi tự học, tự nghiên cứu thì hơn bằng cấp ấy nhiều lần.
- Nếu bạn nào xác định học để lấy bằng là chính thì tôi giới thiệu thêm cho các bạn nào quan tâm 1 lựa chọn (tôi không liên quan, không quảng bá) là học đào tạo trực tuyến do các trường Đại học (có tiếng) ở Mỹ hợp tác với các trường trong nước để đào tạo (như đã sơ lược ở trên). Thời gian ngắn hơn, lại có bằng nước ngoài, không mất tiền thầy (tiêu cực) như ở Việt Nam.
Còn việc chất lượng hay không thì quan điểm của tôi: đã là họcđeến bậc Thạc sỹ thì do Tự học, tự nghiên cứu mà giỏi. Thầy chỉ giúp đỡ về hướng dẫn cần nghiên cứu cách nào và tài liệu ở đâu. Mà như vậy thì không cần nghe thầy giảng - trò chép.

Chút trao đổi thông tin với bạn. Chúc bạn luôn vui vẻ và hạnh phúc!

Thân ái!

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
Bạn nào đã học cao học trường XD rồi thì có thể cho biết thưòi gian học như thế nào không vì chắc anh em ở đây ai cũng bận công việc.
Hầu hết các buổi học sẽ diễn ra liên tục 6 ngày trong tuần trong thời gian là nửa ngày làm việc (sáng hoặc chiều), một năm 2 kỳ học tập trung như vậy. Rất ít khi các lớp được bố trí học tối nên tương đối căng về thời gian

ks.duc

Thành viên rất năng động
Từ khóa cao học tháng 9/2010 đã có lớp buổi tối- ngành Kinh tế xây dựng ( do các thầy đồng ý bố trí học buổi tối). Cũng là học tập trung 2 đợt vào buổi tối từ thứ 2- 6 như bác naat nói trên. Các ngành còn lại thì em không biết! mọi người gọi điện tới hỏi khoa Sau đại học - Trường ĐHXD nhé!

nguyenban86

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Từ khóa cao học tháng 9/2010 đã có lớp buổi tối- ngành Kinh tế xây dựng ( do các thầy đồng ý bố trí học buổi tối). Cũng là học tập trung 2 đợt vào buổi tối từ thứ 2- 6 như bác naat nói trên. Các ngành còn lại thì em không biết! mọi người gọi điện tới hỏi khoa Sau đại học - Trường ĐHXD nhé!
vậy tốt nghiệp dh khoa kỹ thuật công trình ở các trường dh khác, có được dự th.s ở dhxd hn không các bác nhỉ

ks.duc

Thành viên rất năng động
anh Ban hồn nhiên thế! :)) Có thể được, có thể không được:
VD: anh mới tốt nghiệp và xếp loại TB; hoặc là ngành kĩ thuật không liên quan tí gì đến chuyên ngành anh định học thì rất có thể là không được thi hoặc chưa được thi. Mọi thắc mắc hỏi luôn tại đây:
Khoa đào tạo sau đại học, trường Đại học Xây dựngPhòng 204 nhà A1
55 đường Giải phóng Quận Hai Bà Trưng, Hà Nội
Điện thoại: 04.38691832 - 04.22404010
E-Mail: sdh@email.nuce.edu.vn hoặc sdh.dhxd@gmail.com

hocthuat

Thành viên mới
Toi muon dang ki hoc thac sy qua mang . Mong cac thanh Vien nao chi giup the tuc dang ki ra Sao ?dc mail cua toi hocthuat@yahoo.com.vn . Xin cam on nhieu.

Minhanh28

Thành viên mới
Theo thông báo TS cao học của trường ĐHXD lần này, mình thấy yêu cầu thi Tiếng Anh trình độ A2 khung châu âu (cả 4 kỹ năng). Bạn nào có tài liệu gì liên quan hoặc biết những tài liệu học này thì chỉ giúp mình với! Thanks nhiều!!!

hieubm7

Thành viên mới
Xin các bác đi trước cho em hỏi một chút về chương trình học thạc sỹ ở trường ĐHXD. Theo em được biết, ngành kinh tế công nghiệp - chuyên ngành QLDA mới có một vài năm gần đây. Khác biệt của chuyên ngành này so với chuyên ngành kinh tế xây dựng như thế nào? Cụ thể hai chuyên ngành này đi sâu vào vấn đề gì? Em là dân kỹ sư kết cấu nên không được rành lắm mong các anh chị đã đi học trước chỉ bảo cho.

betady

Thành viên có triển vọng
Chọn trường học thạc sỹ ngành Kinh tế xây dựng để sau này đi dạy

Em tốt nghiệp bằng khá ngành Kinh tế xây dựng & Quản lý dự án tại Trường Đại học Bách Khoa Đà Nẵng đã được vài năm. Nay muốn học thạc sỹ ngành Kinh tế xây dựng để nâng cao trình độ và cũng muốn để đi dạy tại các trường Cao đẳng hay Đại học. Em đang phân vân không biết nên chọn trường đại học nào trong nước để học lên thạc sỹ và để có thế đi dạy sau này. Hiện nay, có nhiều trường mở các ngành đào tạo thạc sỹ có môn thi chuyên ngành là kinh tế xây dựng như Trường Đại học Xây dựng (ở Hà Nội), trường Đại học Bách Khoa TP. HCM, trường Giao thông vận tải (cơ sở 1 ở Hà Nội và cơ sở 2 ở TP. HCM), ... và có thể có thêm một số trường khác trong nước có tuyển sinh sau đại học ngành KTXD mà em chưa biết. Vậy, em mong được các anh chị em trên diễn đàn tư vấn thêm cho em về việc học thạc sỹ trong nước ở đâu là chuẩn nhất ạ. Em xin chân thành cám ơn :)

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
Em tốt nghiệp bằng khá ngành Kinh tế xây dựng & Quản lý dự án tại Trường Đại học Bách Khoa Đà Nẵng đã được vài năm. Nay muốn học thạc sỹ ngành Kinh tế xây dựng để nâng cao trình độ và cũng muốn để đi dạy tại các trường Cao đẳng hay Đại học. Em đang phân vân không biết nên chọn trường đại học nào trong nước để học lên thạc sỹ và để có thế đi dạy sau này. Hiện nay, có nhiều trường mở các ngành đào tạo thạc sỹ có môn thi chuyên ngành là kinh tế xây dựng như Trường Đại học Xây dựng (ở Hà Nội), trường Đại học Bách Khoa TP. HCM, trường Giao thông vận tải (cơ sở 1 ở Hà Nội và cơ sở 2 ở TP. HCM), ... và có thể có thêm một số trường khác trong nước có tuyển sinh sau đại học ngành KTXD mà em chưa biết. Vậy, em mong được các anh chị em trên diễn đàn tư vấn thêm cho em về việc học thạc sỹ trong nước ở đâu là chuẩn nhất ạ. Em xin chân thành cám ơn :)
Chuẩn nhất khó đánh giá lắm. Tất cả các trường trên đều là trường danh tiếng, mỗi ngành có thế mạnh riêng, nhưng đều có những cái chung nhất định.
Ở 1 đợt bảo vệ thạc sĩ trường ĐHXD luôn mời các vị đầu ngành như thủy lợi, giao thông, kiến trúc, một số người là quản lý nhà nước như Viện KTXD, Cục đấu thầu của Bộ KHĐT chấm phản biện. Tôi nghĩ các trường khác cũng vậy, do vậy bạn có thể yên tâm về chất lượng. Vấn đề là mỗi đơn vị có lịch học và giảng dạy khác nhau, bạn xem nơi nào phù hợp nhất thì tham gia

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới