Chủ đầu tư chậm triển khai kế hoạch thực hiện dự án

huytuonggtvt

Thành viên nhiều triển vọng
Có một khúc mắc rất khó giải quyết xin anh em pro cho mình hỏi tý:
Bên mình là đơn vị thi công xây dựng công trình Nhà học do Xã làm Chủ đầu tư. Hợp đồng ký vào tháng 3/2013, Hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh. Trong quá trình thi công do phát sinh khối lượng, giá trị phát sinh này ko vượt tổng mức nên Chủ đầu tư có thể phê duyệt và ra quyết định Bổ sung khối lượng. Tuy nhiên đến khi công trình thi công xong, bàn giao, bên mình làm bù giá thì vượt Tổng mức. Hiện nay Hồ sơ đang được trình phòng thẩm định của Huyện để được thẩm định phần Bù giá trên. Trong quá trình thẩm định Chủ đầu tư trình tất cả giấy tờ văn bản có liên quan kể từ khi có chủ trương đầu tư đến nay. Khúc mắc xảy ra vào đúng lúc này, chuyên viên thẩm định phát hiện ra Quyết định phê duyệt báo cáo kinh tế kỹ thuật vào tháng 3/2012 và Quyết định phê duyệt kế hoạch đấu thầu cũng vào đầu năm của năm 2012. Như vậy, 1 công trình nhỏ giá trị 2.012.469.000 triệu nhưng để chậm 1 năm mới bắt đầu ra quyết định chỉ định thầu và ký hợp đồng với Nhà thầu.. Thấy ông Chuyên viên thẩm định nói như vậy là không được và chưa chịu thẩm định phần bù giá trên cho Nhà thầu. Vậy cho mình hỏi, Ông chuyên viên nói như vậy có đúng ko? Có văn bản pháp luật nào quy định việc chậm triển khai dự án này ko cho mình xin với? và cách giải quyết bây giờ phải như thế nào? mong các Pro giúp mình nhé. Xin chân thành cảm ơn!

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới