chữ kí trong bản vẽ thiết kế

truongtckh

Thành viên nhiều triển vọng
Em là lính mới của diễn đàn.Có một vấn đề mà em thác mắc từ lâu nhưng chưa nắm rõ muốn hỏi các anh chị.
Cho em hỏi là trong bản vẽ thiết kế, bản vẽ hoàn công thì có cần kí sống(kí trực tíêp) hay chỉ cẩn kí 1 bản rồi phô tô.

K

kieuhunglc

Guest
bạn xem điều 27-ND29/2004/NĐ-CP nhé.
Điều 27. Bản vẽ hoàn công
1. Bản vẽ hoàn cônglà bản vẽ bộ phận công trình, công trình xây dựng hoàn thành, trong đó thể hiện kích thước thực tế so với kích thước thiết kế, được lập trên cơ sở bản vẽ thiết kế thi công đã được phê duyệt. Mọi sửa đổi so với thiết kế được duyệt phải được thể hiện trên bản vẽ hoàn công.
Trong trường hợp các kích thước, thông số thực tế thi công của bộ phận công trình xây dựng, công trình xây dựng đúng với các kích thước, thông số của thiết kế bản vẽ thi công thì bản vẽ thiết kế đó là bản vẽ hoàn công.
2. Nhà thầu thi công xây dựng có trách nhiệm lập bản vẽ hoàn công bộ phận công trình xây dựng và công trình xây dựng. Trong bản vẽ hoàn công phải ghi rõ họ tên, chữ ký của người lập bản vẽ hoàn công. Người đại diện theo pháp luật của nhà thầu thi công xây dựng phải ký tên và đóng dấu. Bản vẽ hoàn công là cơ sở để thực hiện bảo hành và bảo trì.
3. Bản vẽ hoàn công được người giám sát thi công xây dựng của chủ đầu tư ký tên xác nhận.

Như vậy rõ ràng là chữ ký sống rùi :D

truongtckh

em cảm ơn bác rất nhiều, em muốn hỏi thêm về chữ kí trong bản vẽ thiết kế. Có cần kí sống không ạ?

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
em cảm ơn bác rất nhiều, em muốn hỏi thêm về chữ kí trong bản vẽ thiết kế. Có cần kí sống không ạ?

Chào bác!
Điều này cũng giống như quy định về chữ ký trong các biên bàn nghiệm thu theo Nghị định 209/2004/NĐ-CP.

Tất cả các chữ ký trong bản vẽ thiết kế BVTC khi Báo cáo kinh tế kỹ thuật đã được duyệt. Chủ đầu tư vẫn khắc dấu ống vào đó và ký tươi vào đó để triển khai thi công.

Đối với bản vẽ thi công, các thành phần lập Bản vẽ hoàn công theo Thông tư 27/2009/TT-BXD đều phải ký tươi vào (gồm Người lập, Giám sát thi công, Đại diện pháp nhân của nhà thầu)

H

hnlan

Guest
Có lẽ mình hiểu ý câu hỏi của bạn như sau: có cần ký tươi vào tất cả các bộ của tập bản vẽ (thiết kế, hoàn công).
Theo tớ thì thế này: 1 bộ bản vẽ (thiết kế và thi công) sẽ gồm bản vẽ tất cả các hạng mục, sẽ có 1 bộ gốc, bộ này phải ký tươi, đương nhiên. Các bộ phô tô ra thì chữ ký đó đã là chữ ký phô tô rồi. Chứ làm sao mà chẳng hạn cần 10 bộ bản vẽ thiết kế, mỗi bộ dày 200 tờ, ký bao giờ cho hết 2000 tờ ?! Các bộ phô tô đã có đóng dấu đỏ cty rồi mà, có giá trị pháp lý như nhau cả thôi.

truongtckh

cảm ơn các bạn rất nhiều, em đã hiểu đc vấn đề. hy vọng diễn đàn và các bạn sẽ luôn phát triển

nguyendathanhhp

Thành viên mới
Chữ ký của Tư vấn giám sát trong Bản vẽ hoàn công

Xin Diễn đàn cho biết: Trong bản vẽ hoàn công chữ ký của Tư vấn giám sát yêu cầu là Tư vấn giám sát trưởng hay chỉ cần Tư vấn giám sát hiện trường là được. Tư vấn giám sát đóng dấu chữ ký (Do khắc dấu chữ ký) thì có được chấp nhận không? Vì theo Thông tư 27/2009/TT-BXD chỉ ghi: Chữ ký xác nhận của Tư vấn giám sát của Chủ đầu tư.
Xin cám ơn!

dohuukhoa_hateco

Dấu chữ ký là cách khắc phục việc phải ký quá nhiều bản vẽ hay văn bản khác nói chung hiện nay. Bạn hoàn toàn có thể sử dụng nó như một chữ ký tươi của chính người ký, vấn đề ở chỗ là việc ký đó phải được sự cho phép của tác giả (hoặc chính tác giả là người đóng dấu chữ ký của mình).

Xe Dap Oi

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Làm cái gì thì làm bạn cứ 5 tươi 2 héo cho nó an toàn, thất lạc hồ sơ sau này mệt lắm.