Lớp Quản lý chất lượng GXD
LH: Ms.Huyền Thanh 0985.099.938
Kích để đăng kí học online
Lớp Đo bóc, lập Dự toán
LH: Ms.Thu An 0975.381.900
Kích để đăng kí qua mạng
Lớp Dự toán dự thầu, đấu thầu
LH: Ms.Thanh Mai: 0974.889.500
Kích vào đây đăng kí học
Lớp Thanh quyết toán GXD
LH: Ms.Huyền Thanh 0985.099.938
Kích để đăng kí học online

Chuyển nhượng quỹ đất đối ứng dự án BT

Thành viên đã xem (Total:0)

traingoaithuong

Thành viên mới
#1
Mình nhờ các bạn có kinh nghiệm trong dự án BT trả lời một số vấn đề liên quan đến dự án BT với:

1. Bên mình dự định triển khai 1 dự án hạ tầng để đổi lấy 1 quỹ đất để thực hiện Dự án Bất động sản. Tuy nhiên do nguồn lực hạn chế chỉ có thể thực hiện dự án hạ tầng, vậy bên mình có thể chuyển nhượng quỹ đất đấy cho 1 doanh nghiệp khác thực hiện được không? Hay nhất thiết bên mình phải thực hiện cả 2 dự án hạ tầng và Bất động sản?

2. Điều kiện để được giao quỹ đất là gì? (Điều kiện đối với quỹ đất, thủ tục pháp lý, và điều kiện đ/v phần thi công hạ tầng…). Việc giao đất từng phần trong quá trình thi công như thế nào? Giá trị thi công xác định theo từng kỳ, hay theo từng hạng mục để xin giao đất? Phần đất được giao có phải nguyên từng lô, từng mảnh… không? Giá trị tính thế nào? Thủ tục phải làm gì để được giao…. Việc giao đất thể hiện thành quyết định giao đất, hay có sổ đỏ (cho từng phần)..?

3. Nếu chuyển nhượng được quỹ đất thì cần có điều kiện gì? Có thể chuyển nhượng ngay từng phần được không hay chỉ được chuyển nhượng khi giao toàn bộ quỹ đất?

Có bạn nào nhiều kinh nghiệm về dự án BT thì trả lời giúp mình cái. Mình chân thành cảm ơn.
 

tranvantu03kx

Thành viên có triển vọng
#2
Mình góp ý cho bạn thế này nhé:
1. Việc chuyển nhượng dự án được quy định rõ tại Điều 33 và Điều 34. Bạn là Nhà đầu tư và có toàn quyền quyết định việc sử dụng quỹ đất của bạn để thực hiện dự án, bán, cầm cố thế chấp... trong khuôn khổ pháp luật.
2. Điều kiện đối với quỹ đất là quỹ đất thô, nếu đất chưa giải phóng mặt bằng thì giải phóng mặt bằng. Thủ tục giao đất thu hồi đất theo pháp luật về đất đai (một mảng riêng của BT). Việc giao đất từng phần trong quá trình thi công bạn làm theo thoả thuận BT nhé. Giá trị hạng mục từng thời kỳ bạn tính toán kỹ lưỡng rồi đưa vào thương thảo hợp đồng BT. Phần đất được giao là đất thô nhé (bạn tự làm hạ tầng). Giá trị tính theo quy định của pháp luật về tính giá (một mảng riêng). Thủ tục giao đất theo quy định chung về đất đai.
Nếu bạn cần tư vấn thêm thì để lại tin nhắn cho mình.
 

Xe Dap Oi

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
#3
Mình góp ý cho bạn thế này nhé:
1. Việc chuyển nhượng dự án được quy định rõ tại Điều 33 và Điều 34. Bạn là Nhà đầu tư và có toàn quyền quyết định việc sử dụng quỹ đất của bạn để thực hiện dự án, bán, cầm cố thế chấp... trong khuôn khổ pháp luật.
2. Điều kiện đối với quỹ đất là quỹ đất thô, nếu đất chưa giải phóng mặt bằng thì giải phóng mặt bằng. Thủ tục giao đất thu hồi đất theo pháp luật về đất đai (một mảng riêng của BT). Việc giao đất từng phần trong quá trình thi công bạn làm theo thoả thuận BT nhé. Giá trị hạng mục từng thời kỳ bạn tính toán kỹ lưỡng rồi đưa vào thương thảo hợp đồng BT. Phần đất được giao là đất thô nhé (bạn tự làm hạ tầng). Giá trị tính theo quy định của pháp luật về tính giá (một mảng riêng). Thủ tục giao đất theo quy định chung về đất đai.
Nếu bạn cần tư vấn thêm thì để lại tin nhắn cho mình.
Bạn cho tôi hỏi, những mục riêng kia chính là công tác đền bù giải phóng mặt bằng cũng là nhà đầu tư làm chứ thành phố hoặc tỉnh thành không tham gia để bàn giao đất sạch. Thứ 2 về giá thì nahf đầu tư cũng tự tính giá đất để có giá trị tính đối ứng BT...
 

tranvantu03kx

Thành viên có triển vọng
#4
Bạn cho tôi hỏi, những mục riêng kia chính là công tác đền bù giải phóng mặt bằng cũng là nhà đầu tư làm chứ thành phố hoặc tỉnh thành không tham gia để bàn giao đất sạch. Thứ 2 về giá thì nahf đầu tư cũng tự tính giá đất để có giá trị tính đối ứng BT...
Thứ nhất: Bạn có hai lựa chọn để làm (tự tổ chức GPMB hoặc Cơ quan thẩm quyền giải phóng mặt bằng).
Thứ hai: Giá đất do người có thẩm quyền quyết định phê duyệt thông qua Hội đồng.
Nếu cần tư vấn kỹ hơn thì liên he https://www.facebook.com/ppphopdongbt/
 

traingoaithuong

Thành viên mới
#5
Cảm ơn bạn tranvantu03kx. Theo Luật thì đúng là có cho phép chuyển nhượng một phần quyền và nghĩa vụ theo hợp đồng BT. Tuy nhiên thực tế có triển khai được không? Mình có hỏi sở Kế hoạch đầu tư Hà Nội thì họ trả lời khó chuyển nhượng được, ở địa bàn Hà Nội chưa có dự án BT nào chuyển nhượng được. Mình lấy ví dụ thế này: khi giao đất, quỹ đất phải có quy hoạch 1/500 để tính giá trị sử dụng đất. Giả định trong quỹ đất đấy có 1 phần theo quy hoạch là hạ tầng hỗ trợ (ví dụ công viên, nhà để xe...), một phần khác là đất phân lô. Thông thường Nhà đầu tư muốn bán đất phân lô để thu hồi vốn trước. Còn phần hạ tầng hỗ trợ làm sau. Như vậy, họ nêu điều kiện nếu chưa hoàn thành hạ tầng kỹ thuật thì không cho chuyển nhượng. Ngoài ra còn rất nhiều lý do khác có thể từ chối việc chuyển nhượng.

Ngoài ra, mình cũng đang muốn tham khảo nội dung 01 hợp đồng BT có liên quan đến việc này. Không biết bạn có thể cho mình xin 01 bản được không? Các thông tin nhạy cảm bạn có thể giấu đi. Mình chỉ cần quan tâm đến các điều khoản về chuyển nhượng và bàn giao quỹ đất mà thôi.

Thanks bạn nhiều.
 

tranvantu03kx

Thành viên có triển vọng
#6
Thân gửi bạn.
1. Nhà đầu tư hoạt động theo luật đầu tư và pháp luật có liên quan. Liên quan đến lĩnh vực nào bạn thực hiện theo đúng lĩnh vực đó.
2. Bạn nên tách biệt ra các mảng ra và phối hợp với nhau theo sơ đồ liên hệ chéo để quản lý. Đất liên quan đến BT chỉ ở khía cạnh giá trị đối ứng. Còn việc sử dụng đất theo nhu cầu của bạn phải thực hiện đầy đủ các bước triển khai thực hiện dự án đầu tư (tiểu dự án riêng không thuộc BT). Nếu bạn làm Bất Động Sản thì phải tuân thủ quy định của lĩnh vực Bất Động Sản và muốn bán được BĐS đương nhiên bạn phải tuân theo quy định liên quan. Bạn làm du lịch thì theo quy định của lĩnh vực Du lịch. Đừng nhập nhằng gì về các mảng thủ tục và quy định.
3. Liên quan đến câu hỏi của bạn về chuyển nhượng: bạn phải trao đổi kỹ hơn về cơ cấu tổ chức làm BT của bạn, các công ty làm dự án con khi BT đổi đất, mục đích của bạn thì mình mới tư vấn cụ thể được.
Brs
https://www.facebook.com/ppphopdongbt/