Có nên tiếp tục học cao hơn

• Khởi xướng cu ba
  • Ngày gửi
C

cu ba

Guest
Chào mọi người!
Tôi là một kỹ sư thuỷ lợi đã đi làm được 1 năm nay muốn đi học Cao học nhưng lại e ngại mình đã 26 tuổi rồi (tôi tốt nghiệp năm vừa rồi).
Và nhiều người lại có ý kiến là học Cao học cũng chẳng để làm gì?
Tôi mong nhận được sự chia xẻ ý kiến kinh nghiệm của các bạn!

meocon85

Thành viên năng động
Chào anh! Em không có kinh nghiệm nhưng có ý kiến thế này:
- Anh đã 26 tuổi????Còn quá trẻ sao lại bảo là "26 tuổi rồi". Tam thập nhi lập mà. Đàn ông chưa 30 tuổi mới là người lớn :)) sao anh lại??? Hơn nữa, học, học nữa học mãi nên sự học chẳng bao giờ là quá muộn cả
- Học Cao học chẳng để làm gì? Sao lại nghĩ như vậy hả anh? Học để nâng cao kiến thức, họcd dể theo kịp với xu hướng phát triển của xã hội, học để kiếm ra nhiều tiền và học để làm chủ :D . Trong xã hội "bùng nổ" đại học như hiện nay, anh đi đâu chẳng thấy nhan nhản kỹ sư thật có, rởm có, anh không học là anh tụt hậu thôi. Nhưng học cao học cũng có nhiều cái khổ, đó là vấn đề về tài chính, về thời gian,...vì thế không hẳn con đường học Cao học là con đường nhất thiết phải đi song có điều kiện em nghĩ rằng anh nên đi
Đây chỉ là suy nghĩ của em thui. Các đồng nghiệp khác góp ý đi chứ

C

cu ba

Guest
Chào anh! Em không có kinh nghiệm nhưng có ý kiến thế này:
- Anh đã 26 tuổi????Còn quá trẻ sao lại bảo là "26 tuổi rồi". Tam thập nhi lập mà. Đàn ông chưa 30 tuổi mới là người lớn :)) sao anh lại??? Hơn nữa, học, học nữa học mãi nên sự học chẳng bao giờ là quá muộn cả
- Học Cao học chẳng để làm gì? Sao lại nghĩ như vậy hả anh? Học để nâng cao kiến thức, họcd dể theo kịp với xu hướng phát triển của xã hội, học để kiếm ra nhiều tiền và học để làm chủ :D . Trong xã hội "bùng nổ" đại học như hiện nay, anh đi đâu chẳng thấy nhan nhản kỹ sư thật có, rởm có, anh không học là anh tụt hậu thôi. Nhưng học cao học cũng có nhiều cái khổ, đó là vấn đề về tài chính, về thời gian,...vì thế không hẳn con đường học Cao học là con đường nhất thiết phải đi song có điều kiện em nghĩ rằng anh nên đi
Đây chỉ là suy nghĩ của em thui. Các đồng nghiệp khác góp ý đi chứ

Anh xin cảm ơn lời khuyên chân thành của em!
Em ạ! Nếu như anh thi đỗ và học Cao học thì phải sau 2 năm nữa, khi đó anh 28 tuổi, mới tiếp tục đi làm.
Trường Thuỷ Lợi không học Cao học vào buổi tối như các trường khác mà lại học vào ban sáng cho nên anh sẽ phải bỏ việc tại Cty anh đang làm và tiền học phí sẽ lại phải bố mẹ anh cung cấp, không thể vừa làm vừa học được.
Đó là điều khiến anh suy nghĩ nhiều.
Mọi người nói rằng các nhà tuyển dụng bây giờ không cần bằng cấp mà cần các ứng viên có kinh nghiệm.
Anh mới ra trường năm vừa rồi mới chỉ có kinh nghiệm công tác 1 năm.
Không biết 2 năm học cao học hơn hay là thêm 2 năm kinh nghiệm công tác hơn?

hongngan99

Thành viên sắp lên hạng rất quan trọng
Chào mọi người!
Tôi là một kỹ sư thuỷ lợi đã đi làm được 1 năm nay muốn đi học Cao học nhưng lại e ngại mình đã 26 tuổi rồi (tôi tốt nghiệp năm vừa rồi).
Theo mình thì không nên. Bạn 26 tuổi rồi, "quá già" để học cao học. Theo quan niệm này chắc mình không còn cơ hội để học thêm nữa, buồn thật.

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
Hình như Bill Gate bỏ học Harvard khi là SV năm thứ 3!
Hình như những người thật sự thành công về mặt chính trị và kinh tế không hẳn là những người có bằng cấp lẫy lừng!

Nhưng mình không đi theo con đường của họ được!

Tôi năm 2006 có thi cao học và đã đỗ với số điểm khá cao. Vậy mà, vì mưu sinh nên chẳng thể theo được. Định làm thủ tục bảo lưu rồi cuối cùng bảo lưu vĩnh viễn luôn.... Lên mảnh đất Tây Bắc hôm trước mà hôm sau muốn về ngay... (giờ thì lại thấy mảnh đất này nó đẹp mà chẳng muốn về!:D)

Có thể ngày đó học, bây giờ mình đã....

Có thể .... , bây giờ đã.....

Còn thực tế, bây giờ muốn cũng không được nữa!

Con đường đi không bao giờ định trước và có lẽ, chính bạn phải là người định cho bạn, cu ba ạ!

Nhưng có thể học (dù còn nhiều khó khăn), mình khuyên bạn nên học. Thời hạn đăng ký hình như bắt đầu rồi thì phải, Thạc sĩ Cu ba ạ!=D>

ThuongDK

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Mình thì vẫn có suy nghĩ học cao học rất tốt. Bất kể lúc nào cũng được không hề muộn
Mấy ông thầy giáo trẻ khoa Công trình thủy - Trường ĐHXD có đến 4 ông học cùng lớp với mình. Ngày xưa học giỏi ra trường học cao học luôn bây giờ lại muốn đi thi công như bọn mình. Hi hi thế mới biết chẳng có ngọn núi nào cao.

Last edited by a moderator:
H

HOÀNG TIẾN DŨNG

Guest
Chào bạn!chắc có lẽ bạn vẫn chưa quên câu nói nổi tiếng của Lênin là "Học nữa học mãi"nên vấn đề học tập đê nâng cao kiến thức là một vấn đề tốt có ích cho bản thân và xã hội, nên bạn mới 26 tuổi ko có nghĩa đã già nên mình khuyên bạn mình có cơ hội để nâng cao kiến thức nên tiếp tục học. mình chơ tin vui của bạn

Paolo

Thành viên mới
Chào kỹ sư Thuỷ lợi.
Theo ý kiến của mình nếu bạn làm trong công ty nhà nước và có hướng phấn đấu,có định hướng và bạn cũng quyết tâm theo đường lối đó thì bạn lên đi học cao học còn ko thi bạn lên tập trung học hỏi chuyên môn qua công việc thực tế hàng ngày.

M

minhtuong

Guest
Mọi người nói rằng các nhà tuyển dụng bây giờ không cần bằng cấp mà cần các ứng viên có kinh nghiệm.

Còn tùy bạn sử dụng kinh nghiệm cho việc gì, kiến thức để làm gì.

2 năm cao học có thể không có kinh nghiệm bằng 2 năm làm việc, tuy nhiên bạn cần biết là kinh nghiệm có được khi bạn đã có kiến thức sẽ khác với kinh nghiệm mà bạn có được khi bạn chưa có kiến thức.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
26 tuổi còn quá trẻ để đi học, 26 tuổi là quá già khi để bố mẹ vẫn phải nuôi ăn học

Mọi người đều đã có những góp ý chân tình với bạn. Ý kiến của TA chia sẻ với bạn là: Đi học, học không bao giờ là thừa, không bao giờ là muộn.

Đúng như anh minhtuong nói, kinh nghiệm có được khi bạn đã có kiến thức sẽ khác với kinh nghiệm mà bạn có được khi bạn chưa có kiến thức. Bạn bây giờ chắc chắn khác nhiều so với những người bạn cấp 3 không đi học đại học ở nhà làm ruộng.

Thầy dạy nghề của TA cũng từng nói rằng: "tao thấy để nguyên là kỹ sư thì làm được việc, sau khi học thạc sĩ thì dốt đi chẳng làm được gì nữa" :D. Cách khắc phục ? Đừng ngại khó, đừng chọn các đề tài lý thuyết suông, học cho có bằng thạc sĩ, hãy chọn đề tài làm luận văn cao học để giải quyết vấn đề thực tế, vấn đề cả xã hội đang bức xúc, hay luận văn có "tầm nhìn" nghiên cứu về vấn đề giúp mình kiếm được nhiều tiền hơn sau khi tốt nghiệp.=D> Có trình độ thực sự cùng với bằng cấp vẫn hơn.

hanh

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
học cao học!

theo tớ, 26 tuổi mà bảo học cao học là già là sai!vì vừa ra trường đi học cao học liền thực sự mình chưa biết gì về thực tế cả.theo mình đi làm 5 năm rồi học cao học, dù lúc đó học hơi khó vào tí nhưng mình sẽ hiểu sâu hơn đó! Học chẳng bao giờ thừa cả! Còn chuyện tiêu cực thì bấy giờ nhiều lắm! Có người đi học vì cái bằng, còn với bản thân là niềm đam mê và thực sự muốn học! Chẳng có gì mà phải lăn tăn cả!hic hic. Chỗ mình đi làm 2 năm là được hỗ trợ 50% kinh phí và đi học một buổi trong giờ hành chính! 90% fòng mình là thạc sĩ rồi, mỗi mình mới vào được 3 năm chưa đi học!hic.chắc là sang năm bắt đầu thôi! chúc mọi người luôn đạt được ước mơ của mình!

onthesun

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Em cũng đang là sinh viên XD dân dụng sắp ra trường.
Em xin hỏi. Điều Kiện cần và đủ(Bằng cấp, tiềm lực kinh tế...) để đi học Cao Học là gì?
Em cũng đang suy nghĩ đi học Cao Học :">.
Cảm ơn mọi người nhiều!

L

levinhxd

Guest
Mình cũng đang học ôn để thử sức cho đợt thi tháng 8 này, và thấy rằng có rất nhiều anh chị ra trường cách đây 7,8 thậm chí là 20 năm cũng đang ôn thi! Không biết họ học vì có những mục tiêu phấn đấu cao hơn hay vì lòng ham học và ý chí tiếp thu kiến thức, nhưng rõ ràng điều đó chứng tỏ sự học thì không nên nghĩ dừng lại!
Và một điều thú vị mà mình cũng muốn chia sẻ: Cách đây khoảng 7 năm, học môn Kinh tế - Chính trị là một tra tấn, những kiến thức về kinh tế căn bản làm cho mọi sinh viên trong đó có mình đều cảm thấy nhàm chán! Nhưng bây giờ đi học ôn lại thấy hay, hay vì mình đã được trải qua thực tiễn công việc và sự trải nghiệm cuộc sống, xã hội!
Học, học nữa, học mãi! (VI.Lenin)

L

levinhxd

Guest
Em cũng đang là sinh viên XD dân dụng sắp ra trường.
Em xin hỏi. Điều Kiện cần và đủ(Bằng cấp, tiềm lực kinh tế...) để đi học Cao Học là gì?
Em cũng đang suy nghĩ đi học Cao Học :">.
Cảm ơn mọi người nhiều!

Hiện nay quy định của Bộ GD&ĐT quy định:
- Tốt nghiệp loại khá trở lên: được thi và học luôn
- Tốt nghiệp loại TBK, TB: yêu cầu 1 năm kinh nghiệm về chuyên môn ngành dự thi
-EL: Toefl phải trên 400 điểm hoặc tương đương!
Thời gian học: Tối đa không quá 2 năm (kể cả đào tạo ngoài thời gian hành chính)
Tiềm lực kinh tế: Tùy theo trường thôi, nhưng mà học phí sẽ cao hơn đào tạo ĐH là chắc chắn rồi!
Gửi bạn quy chế đào tạo ngành thạc sĩ năm 2008 của Bộ GD&ĐT

File đính kèm

• QUy che dao tao Thac si 2008- BGDDT.rar
    258,5 KB · Đọc: 179

meocon85

Thành viên năng động
Em có một số người bạn cũng đang theo học cao học. Qua tình hình của họ thì em thấy anh phải thực sự rất rất cố gắng.
Bên cạnh đó, để giải quyết về mặt tài chính anh thử tranh thủ sự ủng hộ của công ty xem sao. Công ty nào cũng có những chính sách về đạo tạo bồi dưỡng chuyên môn cho nhân viên mà. Mà, theo em biết thì hình như học cao học có một buổi thôi, anh thử xin học 1 buổi, làm 1 buổi xem thế nào.
Cố lên anh à!Còn trẻ phải xông pha thôi anh à :)

T

thanhnam_vt

Guest
- 26 tuổi thì vẫn còn "trẻ măng" à. Đang còn trẻ, chưa vướng bận công việc, bạn có điều kiện để học nữa thì nên đi học tiếp, sự học chẳng bao giờ thừa cả.
- Ngày xưa, trong lớp của tôi có nhiều người đã có cháu, chắt rồi mà vẫn đi học. Tôi có hỏi thì được nhận câu trả lời là: "Già rồi nhưng vẫn đi học tiếp, học để cho con, cháu noi theo". Tôi thầm cảm ơn người ấy đã giúp tôi nghị lực để học nữa.
- Sau này, Tôi vẫn còn tiếc là khi đi làm trong cơ quan nhà nước, do đặc thù ngành của tôi rất nhiều việc, bận bịu nên không có thời gian để thi học cao lên nữa. Sau này là muộn, nhưng tôi sẽ cố gắng học nữa.
Chúc bạn thành công :D

nguyenduong171

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Chào mọi người!
Quan điểm của bạn thật là sai lầm. Tôi đã ra trường được 7 năm, và tôi đã hoàn thành xong bằng thứ hai kinh tế. Cách đây 3 năm, tôi từng giữ vị trí Phó Giám đốc Ban Quản lý dự án, và tôi làm được một năm thì tôi xin nghỉ bởi vì tôi không thích cơ chế và môi trường trong một cơ quan nhà nước. Tôi đã ra ngoài và tiếp xúc với rất nhiều người, và tôi cảm thấy kiến thức và tư duy của mình thật trống rỗng. Tôi đang cố gắng bổ sung về ngoại ngữ và dự định thi cao học - đó là nguyện vọng lớn nhất của tôi. Bởi có kiến thức sâu rộng thì mình mới đủ tự tin và trình độ để giao lưu rộng và làm những cv áp lực cao.

A

archvanhuong

Guest
Anh xin cảm ơn lời khuyên chân thành của em!
Em ạ! Nếu như anh thi đỗ và học Cao học thì phải sau 2 năm nữa, khi đó anh 28 tuổi, mới tiếp tục đi làm.
Trường Thuỷ Lợi không học Cao học vào buổi tối như các trường khác mà lại học vào ban sáng cho nên anh sẽ phải bỏ việc tại Cty anh đang làm và tiền học phí sẽ lại phải bố mẹ anh cung cấp, không thể vừa làm vừa học được.
Đó là điều khiến anh suy nghĩ nhiều.
Bạn có nhầm không đó. Rất nhiều người vừa đi làm vừa học cao học. Đâu nhất thiết phải đợi học xong cao học mới đi làm. Học cao học hiện nay vẫn theo chương trình học tập trung mấy tháng, nghỉ mấy tháng nên vẫn có thể vừa học vừa làm.
Hiện nay xu hướng học cao học có 3 xu hướng cơ bản:
1) Học cao học vì chưa thật sự dám đối đầu với việc đi làm:
Một số bạn sinh viên, sao khi tốt nghiệp vì chưa tự tin vào khả năng của mình, hoặc đã đi làm nhưng không tồn tại và thích nghi được với công việc, nên tự an ủi (tự lừa dối bản thân..) bằng việc học cao học là cần thiết và học để ra trường sẽ tự tin hơn về kiến thức, về thích nghi.... Tuy nhiên đối với những trường hợp này việc học không đem lại lợi ích gì cả mà càng ngày càng làm cho người đó thiếu tự tin hơn vì không khi học cao học xong, kinh nghiệm làm việc vẫn là con số 0 tròn trĩnh, và khi tuyển dụng thường nhà tuyển dụng không đánh giá cao (thiếu kinh nghiệm làm việc).

2) Học cao học vì xác định dành cho tương lai:
Xu hướng này là xu hướng của những bạn khi ra trường đã hoặc đang đi làm, có mong muốn, tham vọng sẽ trở thành người lãng đạo (teamleader, trưởng phòng, PGĐ, GĐ..., Học để đạt được mục tiêu vừa có kinh nghiệm làm việc vừa có bằng cấp cao để xứng đáng được bổ nhiệm vào chức vụ cao hơn trong tương lai. Xu hướng này khá nhiều, đặc biệt đối với các bạn đã ra trường được 3-5 năm, đủ để tích lũy kinh nghiệm làm việc, đủ thời gian để đạt được vị trí cao trong công việc.

3) Học cao học vì các bạn mình cũng học:
Xu hướng này là xu hướng cũng chiếm số lượng kha khá trong một lớp cao học. Những người này đã, đang đi làm, thấy các bạn mình xung quanh đều học, vậy thì mình cũng đi học, chẳng nhẽ mọi người học, mình lại không học (đây có thể tạm coi là kém miếng khó chịu :))). Và với mục đích học như vậy thì việc học cao học không hẳn đem lại nhiều ý nghĩa cho tương lai nhưng cũng có thể đột nhiên đem lại ý nghĩa trong tương lai khi một ngày đẹp trời nào đó bằng cao học tự nhiên có vai trò trong một thời điểm cụ thể nào đó.

Như vậy việc học cao học của bạn ở đây phải tự bạn nhìn nhận sẽ đóng vai trò gì trong tương lai của bạn. Nếu học để nâng cao kiến thức thì cũng là một điều đáng hoan nghênh. Nhưng nếu học chỉ để trốn chạy việc đi làm thì là một điều không nên làm vì con người luôn phải đối diện thử thách và không thể tránh khỏi việc đó.

Nếu bạn coi việc học cao học là tự tạo cho mình một đích đến trong tương lai, một ngày đẹp trời nào đó một chuyến tàu mang hy vọng, thành công đến thì bạn đã có tấm vé trong tay mà không cần phải đợi mua, thì việc học cao học của bạn đã trở nên có ý nghĩa.

Còn cụ thể thời gian bao lâu nên học, đã quá gìa để học, thì mình cho rằng học không bao giờ là đủ, dù bạn bao nhiêu tuổi cũng vẫn cần học rất nhiều kiến thức khác mà chưa biết hết. Ngay như việc học cao học, rất nhiều bạn cho rằng nó không hữu ích gì, nhưng mình lại cho rằng đối với việc học cao học, các bạn học được cách tổng hợp thông tin, phương pháp nghiên cứu một vấn đề nào đó, và cách tổ chức công việc khoa học. Những điều này thì không phải kỹ sư nào cũng học được từ trên ghế ĐH, và không phải ra trường 10 năm rồi mà làm việc đã có những phẩm chất này.:D

Vì vậy, quan trọng nhất, học cao học để làm gì? trả lời được câu hỏi đó bạn sẽ quyết định được việc học hay không nên học.

007

Thành viên nhiều triển vọng
Nói đi cũng phải nói lại. Mình cũng không tán đồng quan điểm là không học, việc học cần phải thực hiện liên tục và trải dài suốt cuộc đời.
Vấn đề đang nói ở đây là học CAO HỌC ở Việt Nam. Vậy cao học ở Việt Nam và cụ thể hơn là ở Trường Đại học Xây dựng Hà Nội có thật sự đúng với 2 từ "Cao học" không?
Mong thành viên Archvanhuong là một giảng viên ở Trường Xây dựng kiến giải cho mọi người rõ.

Mrthuan

Thành viên mới
Phân tích hay, chấm điểm 9,5 điểm.
kinh nghiệm là then chốt, năng lực là yếu tố sống còn

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới