Có văn bản nhà nước nào cho phép sử dụng phần mềm AutoCad để tính toán khối lượng hay không?

Muusinh

Thành viên rất triển vọng
Em gặp trường hợp như thế này:
- Khi nghiệm thu công việc, TV Giám sát bắt buộc phải chiết tính khối lượng công việc nghiệm thu.
- Nếu sử dụng AutoCad thì công việc đơn giản vô cùng và chính xác. Nhưng bác TV Giám sát lại bắt buộc phải tính bằng tay (Bác TV Giám sát không biết sử dụng AutoCad) trong khi đó các mặt cắt tính toán lại cực kỳ phức tạp.
Các bác cho em hỏi: Có văn bản nhà nước nào cho phép sử dụng phần mềm AutoCad để tính toán khối lượng hay không?

VMC

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Website
www.vimeco.com
Công ty mình cũng có gặp trường hợp như của bạn rồi. TVGS Nhật bản và họ bắt tính bằng tay, ví dụ một hình phức tạp muốn tính diện tích thì phải phân chia thành các hình đơn giản như tam giác, hình vuông, hình bình hành, tứ giác, .... để tính riêng rùi cộng lại. Cái này phụ thuộc vào ông TVGS. Thông cảm và chia sẻ với bạn!

Muusinh

- Tại sao các đơn vị thiết kế vẫn tính toán bằng AutoCad và các phần mềm hổ trợ mà có ai bắt đâu? (Nếu tính bằng tay thì đến tết Maroc mới xong).
- Bất công cho Nhà thầu qua. Trước kia tui học toán hơi kém, bây giờ bắt tui tính bằng tay vừa mất rất nhiều thời gian mà lại thiếu chính xác. Kiểu này phải bỏ nghề thôi.

TuvanXD246

Cựu Thành viên BQL Diễn đàn
Website
giaxaydung.vn
- Tại sao các đơn vị thiết kế vẫn tính toán bằng AutoCad và các phần mềm hổ trợ mà có ai bắt đâu? (Nếu tính bằng tay thì đến tết Maroc mới xong).
- Bất công cho Nhà thầu qua. Trước kia tui học toán hơi kém, bây giờ bắt tui tính bằng tay vừa mất rất nhiều thời gian mà lại thiếu chính xác. Kiểu này phải bỏ nghề thôi.
Không có văn bản nào quy định phải tính khối lượng bằng công cụ gì cả. Trong trường hợp của bạn khi TVGS yêu cầu như vậy thì đành phải chấp nhận mua thêm cuốn "sổ tay toán - lý - hoá" dắt túi vậy. Nếu muốn nhanh hơn bạn có thể sử dụng excel để lập sẵn các công thức.

M

MrHienNo1

Guest
Em gặp trường hợp như thế này:
- Khi nghiệm thu công việc, TV Giám sát bắt buộc phải chiết tính khối lượng công việc nghiệm thu.
- Nếu sử dụng AutoCad thì công việc đơn giản vô cùng và chính xác. Nhưng bác TV Giám sát lại bắt buộc phải tính bằng tay (Bác TV Giám sát không biết sử dụng AutoCad) trong khi đó các mặt cắt tính toán lại cực kỳ phức tạp.
Các bác cho em hỏi: Có văn bản nhà nước nào cho phép sử dụng phần mềm AutoCad để tính toán khối lượng hay không?
Theo mình nghĩ thì bạn nên giải trình với TVGS về cách tính toán khối lượng.
Miễn là khi ngồi tính toán với nhau bạn tính chính xác mấy cái hình vẽ trong autocad so với khối lượng của bản vẽ. Mình cũng đã từng làm việc với mấy ông tư vấn rồi. Phải ngồi tính toán một số mặt cắt bất kỳ so với bản vẽ TC nên rồi họ cũng tin.
Nhất là thi công đường nhiều khi mà không tính trên bản vẽ. Không kiểm tra vậy dễ sai sót lắm bạn à.
Chúc bạn đề xuất phương án mà TVGS chấp thuận.

tranthetai79

Thành viên rất năng động
Tính toán chi tiết KL

Theo mình nghĩ thì bạn nên giải trình với TVGS về cách tính toán khối lượng.
Miễn là khi ngồi tính toán với nhau bạn tính chính xác mấy cái hình vẽ trong autocad so với khối lượng của bản vẽ. Mình cũng đã từng làm việc với mấy ông tư vấn rồi. Phải ngồi tính toán một số mặt cắt bất kỳ so với bản vẽ TC nên rồi họ cũng tin.
Nhất là thi công đường nhiều khi mà không tính trên bản vẽ. Không kiểm tra vậy dễ sai sót lắm bạn à.
Chúc bạn đề xuất phương án mà TVGS chấp thuận.

Tôi nghĩ nên tính cụ thể cho dù A cho tính cad, vì khi tính chi tiết đóng thành 1 quyển vừa tiện kiểm tra và lưu trữ, vài năm sau thanh tra kiểm toán chạm vào thì lúc đó chỉ cần đưa quyển tính toán này cho họ và đối chiếu với KL họ tính rất nhanh, vài năm là có thể quên hết rồi ko nhớ đc nữa đâu. chính tôi cũng đã gặp trường hợp này và thấy rất hiệu quả.........=D>

Muusinh

Tôi nghĩ nên tính cụ thể cho dù A cho tính cad, vì khi tính chi tiết đóng thành 1 quyển vừa tiện kiểm tra và lưu trữ=D>

Tui thấy ý của bạn rất hay, nhưng mất thời gian quá. Ngồi mà chia hình như bác VMC thì biết bao giờ mới xong. Gặp những công trình với khối lượng lớn thì làm thế nào?

lamhcd

Thành viên nhiều triển vọng
Bạn nên thuyết phục người đó đi, bây giờ thời đại đi vào vũ trụ rồi, việc gì fair ngồi tính bằng tay đến khi nào mới xong việc

civi_hvbanghyd

Thành viên có triển vọng
Theo luật bạn có thể tính bằng bất cứ công cụ phần mềm nào. Nhưng bạn phải phải diễn giải sao cho những người làm kỹ thuật hiểyuu được (ko cần ai cũng hiểu) nhưng phải được người có thẩm quyền xác nhận ( Tức ông giám sát, vì bản thân acad kích thước ta cũng có thể edit ). Trường hợp này bạn tính bằng tay cũng rất khổ do đó bạn nên thuyết phục giám sát (có thể dùng thêm động cơ). Nếu ko được chỉ còn cách duy nhất là Bác giám sát bảo sao ta phải lam vậy.

C

changtraithaibinh_hd

Guest
anh ơi sao không sư dụng các phần mềm thiết kế 3D mới chung đều có tính năng này còn trong cad thì hình như là không có đâu

T

tongbiet

Guest
Chào ban.

anh ơi sao không sư dụng các phần mềm thiết kế 3D mới chung đều có tính năng này còn trong cad thì hình như là không có đâu
Hình như bạn chưa từng sử dụng cad đúng ko. nếu có sử dụng chắc bạn phải biết lệnh AREA DÙNG ĐỂ TÍNH DIỆN TÍCH VÀ CHU VI. THÂN