Công tác đào đắp bằng thủ công và máy thi công

huyquang3003

Thành viên mới
Topic trước có 1 bài viết về vấn đề áp dụng định mức cho công tác đào đất bằng thủ công 10% và bằng máy 90%. Nhưng vì định mức máy đào đã tính nhân công để hoàn thiện rồi nên mã định mức đào bằng thủ công sẽ không được tính nữa là đúng. Mình có giải thích với 1 vài đơn vị thi công nhưng họ không chấp nhận lời giải thích này và yêu cầu là phải có văn bản trả lời vấn đề này.
Bác Thế Anh cho e hỏi là vấn đề này đã có công văn nào trả lời cho tình huống này chưa ạ!
Và nếu nhà thầu chấp nhận ý kiến này thì mình cắt giảm nhân công trong mã đào bằng máy hay cắt bỏ mã đào bằng thủ công ạ.
Thanks.

thongktnl

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Theo mình ở đây phải hiểu cho rõ 10% thủ công đấy là cho công việc gì:
- Nếu 10% thủ công là tính cho nhân công để hoàn thiện móng theo yêu cầu kỹ thuật phần khối lượng đào bằng máy thì đúng là ko cần thiết, vì trong hao phí định mức cho công việc đào máy đã tính hao phí nhân công cho việc hoàn thiện móng.
- Nếu 10% thủ công đấy họ tính cho những vị trí đào mà ko dùng máy được (do ko có mặt bằng, máy ko vào đc hay do gì gì đấy) thì bạn ko cắt của người ta đc.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới