Đầu tư hệ thống cấp nước sinh hoạt

rose23

Thành viên nhiều triển vọng
Em chào các anh chị! Các anh chị cho em hỏi về đầu tư hệ thống cấp nước sinh hoạt nội dung như sau:
- Huyện em có chủ trương đầu tư lắp đặt đường ống nước cấp 3 cho các xã chưa có nước máy, tuy nhiên theo em tìm hiểu thì đơn vị cung cấp nước sạch phải chịu trách nhiệm đầu tư đến tận đồng hồ, do vậy nếu sử dụng nguồn vốn NSNN để đầu tư có đúng không ạ?
- Trường hợp xác định nguồn vốn là: Nhà nước hỗ trợ một phần còn lại là huy động xã hội hóa và đơn vị cấp nước bỏ chi phí ra để thi công thì có đúng luật không ạ. Và huyện em vẫn thực hiện phê duyệt dự án đầu tư như bình thường chứ ạ, có cần thực hiện đấu thầu không ạ bởi vì nguồn vốn xác định là đơn vị cấp nước phải bỏ ra một phần rồi thì nếu họ có nhu cầu được thi công công trình cũng là hợp lý ạ.

rose23

Vâng nhưng nếu mính sử dụng một phần NSNN có đúng quy định không ạ, hay là đơn vị cung cấp nước phải tự bỏ chi phí ạ. Nếu đơn vị cấp nước phải bỏ chi phí ra và họ muốn trực tiếp thi công cho đúng các tiêu chuẩn kỹ thuật về cấp nước, thì khi triển khai các bước tiếp theo như đấu thầu thi công phải giải quyết như thế nào cho đơn vị cung cấp nước đỡ thiệt thòi ạ.

rose23

Nhờ các bác giúp em giải quyết như thế nào khi đơn vị cấp nước bổ một phần vốn đầu tư và tổ chức thi công đường ống cấp III, nhưng nếu theo đúng trình tự đầu tư xây dựng thì khi đấu thầu nhỡ không trúng thầu thì sao ạ?

phuongnamxd1989

cái này thuộc về dịch vụ công ích. Việc thực hiện các dịch vụ công ích có nhiều hình thức lựa chọn nhà thầu, nhà đầu tư chứ không nhất thiết phải đấu thầu. Ví dụ theo đơn đặt hàng hoặc giao kế hoạch. Bạn có thể tham mưu để lãnh đạo lựa chọn hình thức phù hợp

rose23

Các bạn có thể giúp mình việc lựa chọn đơn vị cung ứng nước sạch quy định ở văn bản pháp lý nào không? Và đơn vị được lựa chọn có được thi công lắp đặt đường ống phục vụ việc cung cấp nước có sử dụng một phần vốn NSNN mà không cần phải đấu thầu không?

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới