Để phím phải chuột trong AutoCAD có 2 chức năng

• Khởi xướng Trần Duy Khoa
  • Ngày gửi
T

Trần Duy Khoa

Guest
Trong AutoCAD, Bạn vừa muốn phím phải chuột tương đương với phím Enter lại vừa muốn xổ ra menu để lựa chọn. Làm thế nào? CADViet xin giới thiệu cách để đạt được cả 2 điều này.

Right-Click Shotcut Menu là một menu chuột phải với rất nhiều tiện ích giúp bạn có thể sử lý nhanh bản vẽ nhưng với thói quen xử dụng các phiên bản Autocad trước khi chưa có Right-Click Shotcut Menu người dùng thường setting để right-click thành enter. Điều này làm bỏ phí đi tiện ích của Right-Click Shotcut Menu. Đây là một cách để tận dụng cả 2 chức năng của right-click là enter và gọi menu mà không cần phải thay đổi setting trong options.

Với cách đặt như trên khi bạn ấn giữ chuột phải trong 250 miligiây thì Shotcut Menu hiển thị còn nếu ấn thả chuột phải ngay thì sẽ là enter hay repeat last command.

Nguồn CADViet.com​

T

tamdtxd

Guest
mình hỏi lại tí

bạn nói " với cách đặt như trên là cách đặt nào ấy nhỉ??? mình chưa hiểu rõ ý bạn

tvgs

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
bạn nói " với cách đặt như trên là cách đặt nào ấy nhỉ??? mình chưa hiểu rõ ý bạn

Bạn vào AutoCAD Options (OP) >> User Preferences >> Click chọn Shortcut menus in drawing area, như hình chụp dưới đây.

thinhgia

Thành viên mới
Ace nào biết cách khắc phục khi click chuột phải không hiện ra bảng menu nào hết.

lecongtoan86

Thành viên rất triển vọng
Ace nào biết cách khắc phục khi click chuột phải không hiện ra bảng menu nào hết.

Bạn làm như hướng dẫn của anh TVGS bên dưới. Nếu không được thì bạn Load 2 lisp sau vào (add thẳng vào contents nhé, nếu bạn chưa biết thì google về cách Load Lisp Cad)

File đính kèm

• Lisp.rar
    3,3 KB · Đọc: 596