Đi về đâu sau khi ra trường

kancute

Thành viên rất triển vọng
cơ chế thị trường bây giờ nhiều tiền mới xin đc việc làm ,không có tiền bôi trơn thì thui đừng bao giờ hy vọng xin đc việc
mình nghe mấy đứa bạn nói vậy mà lo lắng , họ học các ngành hót còn như vậy mình học ngành này thì càng khó khăn hơn , lại là con gái lại mức độ khó càng cao , .nghĩ mà nản , kiến thức học trên lớp chẳng được là bao , thầy cô lại ko chỉ dạy nhiệt tình ,
chẳng bít ra trường có xin nổi việc ko đây ,

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
cơ chế thị trường bây giờ nhiều tiền mới xin đc việc làm ,không có tiền bôi trơn thì thui đừng bao giờ hy vọng xin đc việc
mình nghe mấy đứa bạn nói vậy mà lo lắng , họ học các ngành hót còn như vậy mình học ngành này thì càng khó khăn hơn , lại là con gái lại mức độ khó càng cao , .nghĩ mà nản , kiến thức học trên lớp chẳng được là bao , thầy cô lại ko chỉ dạy nhiệt tình ,
Ngành mình đâu có thế nhỉ? Đang thiếu đầy ra kia kìa... Sao lại bi quan thế!

CE114-04

Thành viên cực kỳ nhiệt tình
Không phải chỉ ở Việt Nam mới khó khăn, mà đây là mặt bằng chung tất cả các nước trên toàn thế giới. Tình trạng thoái trào chung của nền kinh tế xuất hiện ở khắp nơi, nhưng nếu vượt qua thì mọi thứ sẽ tốt đẹp hơn.
Bạn kancute đừng nghĩ chĩ có mỗi bạn mới lo lắng với tương lại của chính bạn. Ngay cả mình và những người khác cũng đang rất lo lắng cho cuộc sống của chính mình.
Như mọi người cũng đã biết, nghị quyết 11 của chính phủ được đưa ra như 1 đón giáng mạnh vào các doanh nghiệp, hay các công ty xây dựng. Đa số những công trình lớn đều là vốn ngân sách của nhà nước, mà vốn bị cắt giảm thì còn đâu những công trình được phê duyệt khởi công XD. Nhiều người đã ví von nghị quyết này đưa ra giống như cắt đi nguồn dinh dưỡng trực tiếp nuôi sống cơ thể
Năm 2011 tồi tệ đã đi qua, năm 2012 còn biết bao khó khăn trước mắt, và sắp tới sẽ là những năm 2013, 2014...đây chông gai. Chúng ta sẽ còn phải đối phó với những vô vàn khó khăn trong đó. Ai cũng biết, cũng hiểu khó khăn là như thế, nhưng: "Khó khăn-Khủng hoảng-Trì trệ" ở đây không phải là di sản phi vật thể, hay nó cũng chẳng phải là 1 trong 7 kỳ quan thiên nhiên của thế giới mới của nhân loại. Vì vậy, hãy đừng mải mê ngắm nhìn nó rồi thốt lên "Ôi khó khăn quá - biết làm sao đây?...", mà hãy tìm mọi cách để vượt qua những khó khăn, thử thách này.

CE114-04

V

viettuan88

Guest
Thời thế tạo anh hùng bạn ạ, nếu không có chiến tranh, loạn lạc thì Lưu Bị cũng chỉ là kẻ đan chiếu, Tào Tháo chỉ là con lũ thái giám. Biết đâu sau này bạn sẽ cảm ơn thời gian khó khăn này vì đã rèn giũa con người ta cứng cáp hơn, nghị lực hơn.

hunter225

Quản trị cấp cao
Hôm trước, mình có uống cafe với 1 ông chú làm bên xây dựng, ông chú nói với mình 1 câu : "Chú thấy tuổi trẻ bọn con bây giờ sống khổ hơn so với thời chú", trong đầu mình nghĩ, sao lạ nhĩ, đáng lẽ ra giờ với thời đại mới, mình đang sống với internet, truyền hình, với 1 thế giới mới sao lại khổ hơn lúc xưa nhĩ, chú ấy nói tiếp " Bọn con khổ hơn chú lúc xưa chính là không có ước mơ hoài bảo nữa, thời chú ra trường với 1 ước mơ xây dựng đất nước, xung phong đi lên rừng , xuống biển, giờ tụi con ra trường cứ chăm chăm xem thừ ba mẹ có quen ai ko, xin được vào làm chỗ x, y, z nào đó không, như vậy thì còn gì là ước mơ, hoài bão..."
Tặng bạn câu chuyện này, mới 1 lời chúc, "Hãy ước mơ vào tương lai, tự tin vào bản thân để vượt qua tất cả"...

nasri1991

Thành viên có triển vọng
Tiếp tục tìm hiểu nào . :)

kancute

Thành viên rất triển vọng
cảm ơn mọi người rất nhiều . mình cũng có nhiều ước mơ lém , nhưng cữ mỗi lần nên đọc những tiêu cực trên mạng ... chứng kiến ngoài đợi .. đúng la mình ko khỏi lo , người ngay thì ít mà người gian thì nhiều ,
cũng giống như tác phẩm van học người trong bao đó của SÊ-KHỐP

huyxp

Thành viên rất năng động

cố gắng lên bạn à , nhất nghệ tinh nhất thân vinh =D>

tranhaiduongvc11

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
cảm ơn mọi người rất nhiều . mình cũng có nhiều ước mơ lém , nhưng cữ mỗi lần nên đọc những tiêu cực trên mạng ... chứng kiến ngoài đợi .. đúng la mình ko khỏi lo , người ngay thì ít mà người gian thì nhiều ,
cũng giống như tác phẩm van học người trong bao đó của SÊ-KHỐP

Chảo em!
Đọc những dòng em viết thấy em bi quan quá. Đồng ý với em là trong xã hội có người tốt kẻ xấu, người gian, kẻ ác nhưng em hãy lạc quan lên, như em sinh năm 1991, kém anh 7 tuổi, còn trẻ quá , tương lai phía trước là của em. Em hãy lạc quan, luôn cố gắng,phấn đấu hết sức, chăm chỉ, chịu khó rồi em sẽ có mọi thứ và tự khẳng định mình. Việc đời thường diễn ra hàng ngày như ăn cắp, ăn trộm, đánh chém giết nhau ... nhìn thấy ai cũng không thể không than về xã hội này, nhưng anh em mình phải làm gì để chống lại chứ? Anh chắc cũng như em thôi 6 năm về trước ra trường còn mơ hồ, hoài nghi lắm nhưng rồi mình cứng rắn, sống đúng với tâm của mình, sống đúng với hiện tại mình có, tự mình sẽ thấy thoải mái em ạ. Em cố gắng nhé, lên diễn đàn lúc công việc rảnh rỗi để cùng trao đổi với anh em nhé.
Chào em, chúc em sớm thành công.

bqldagnnvbv

Tôi tin rằng không chỉ mỗi mình bạn nghĩ như thế đâu nhất là những người năm nay là năm cuối. Tuy nhiên không phải lúc nào đồng tiền cũng có thể bôi trơn được. Bạn cứ cố gắng học thật tốt vì đây mới là năm 2 của bạn thôi mà. Còn bạn bảo thầy cô không nhiệt tình dạy đó là một phần quá ít thôi, người ta có nói học trong trường chỉ là bước đệm ra ngoài đời mới biết kiến thức thật bao la. Chúc bạn học thật tốt và thành công.

JAYCHOU

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
vào SG làm 10tr/ tháng đầy cả ra kìa! xin đâu chả được ")) khéo lo

hotmen_8x_pro

Thành viên quan trọng (VIP)
Kancute quá bi quan rồi. Lúc này việc làm khó khăn thật. Nhưng với nhiệt huyết của một sinh viên mới ra trường, kiến thức bạn học được trong trường và những thứ " đào bới" được trên diễn đàn giaxaydung.vn và nhiều nguồn khác tôi tin cũng không đến mức không có việc làm đâu bạn! Ở bất kỳ đâu và bất cứ lúc nào xã hội vẫn luôn trọng dụng những người có tâm, tài và nhiệt huyết của tuổi trẻ bạn ạ! Bạn chỉ cần có năng lực thực sự thì các doanh nghiệp đều mở cửa tạo cơ hội cho bạn mà. Chỉ có bạn mà cố chen chân vào nhà nước thì mới khó khăn như bạn nói thôi!
Chúc bạn thành công!

csokhong

Thành viên nhiều triển vọng
kiến thức học trên lớp chẳng được là bao , thầy cô lại ko chỉ dạy nhiệt tình ,

Cái này là do không cố gắng lại đổ thừa thầy cô này. Bạn học ngành gì? Bạn đã cọ xát với ngành đó khi còn là sv chưa. Bạn nỗ lực đến đâu mà bây giờ phải cần bôi trơn.
Với lại, ở thành thị ko có việc thì ta về nông thôn, ta lên núi.
Dân xây dựng chứ có phải dân kinh tế đâu mà than khóc nhễ
Từ đá xây lên nhà, cứ theo tinh thần đó là được, nhễ

phuongnam164

Thành viên rất năng động
Sao lại bi quan thế bạn. Thời bây giờ người cần việc, việc cũng cần người nên bạn không phải lo như thế. Bạn cứ học song đi đã khi ra trường ko phải lo là ko có việc mà là bạn có chịu khó đi tìm việc hay ko hay là cũng chỉ chờ có người xin cho thì mới đi làm. Như bạn viettuan88 đã nói thời thế tạo anh hùng mà bạn.

dinhdangquang

Thành viên sắp tới hạng rất tuyệt vời
Bạn học ngành gì và học ở đâu vậy? Nếu bạn học Xây dựng hoặc Kinh tế xây dựng mà chưa đâu nhận thì bảo tôi tôi tin là sẽ chỉ được chỗ xin làm việc cho bạn không mất tý tiền nào với điều kiện bạn phải chủ động và quyết tâm tìm kiếm việc làm.

Ktruongthanh

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Bạn học ngành gì và học ở đâu vậy? Nếu bạn học Xây dựng hoặc Kinh tế xây dựng mà chưa đâu nhận thì bảo tôi tôi tin là sẽ chỉ được chỗ xin làm việc cho bạn không mất tý tiền nào với điều kiện bạn phải chủ động và quyết tâm tìm kiếm việc làm.
giới thiệu qua thông tin nào bác, anh em đang cần đây

dinhdangquang

Thành viên sắp tới hạng rất tuyệt vời
giới thiệu qua thông tin nào bác, anh em đang cần đây

E-mail cho tôi: dinhdangquangnv@yahoo.com.vn giới thiệu qua về bản thân, quá trình học tập, kết quả học tập, nguyện vọng tìm việc làm như thế nào (ra công trường thi công hay ngồi trong văn phòng, mức lương tháng yêu cầu, ở Hà Nội hay tỉnh khác cũng được, ...)

Ks.TranNgocHai

Thành viên nhiệt tình
Nghề xây dựng nói chung là nghề của những nghề, nó bao trùm lên nhiều nghành nghề khác. Hiểu được điều ấy thì bạn sẽ thấy "thế giới xây dựng" này bao la những cái để học, phải nói là học suốt đời chứ chẳng gói gọn trong 4 năm đại học. Bạn hãy học tốt những gì có thể thì đời sẽ nở hoa với bạn. Sống là để cho chứ không phải để nhận. Bạn hiểu ý tôi chứ!

lainhung93

Thành viên có triển vọng
anh ơi, em mới tốt nghiệp kinh tế xây dựng đại học giao thông vận tải loiaj giỏi, có chứng chỉ học dự toán, anh có thể giới thiệu ccoong việc giúp em được không ạ?

Xe Dap Oi

Việt Nam có lượng kỹ sư sếp thứ 10 thế giới trên bao nhiêu nước thì tôi không rõ, nhưng hiện nay rất nhiều kỹ sư ra trường chấp nhận phải đi lên từ công nhân...Không hiểu các bác đào tạo có hoạch định đầu ra không, hay cứ đào tạo tràn lan rồi thu tiền học phí cho nó tươi...

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới