Địa phương chưa công bố đơn giá theo định mức sửa chữa 1149 trong Dự toán GXD làm thế nào?

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Thưa thầy cho em hỏi: Hiện nay có định mức mới là 1149 thay thế cho định mức số 1129. Trước đơn giá 5480 áp dụng định mức 1129, thế giờ có định mức mới mình dùng đơn giá nào ạ? Hiện tại em vẫn sử dụng ĐG 5480 ngày 24/11/2011 thì có người bảo không đúng ạ. Phần mềm dự toán GXD chưa cập nhật 5480 theo định mức 1149 đúng không ạ? Nếu muốn cập nhật em phải làm thế nào thưa thầy?

Trả lời:
- Việc sử dụng đơn giá nào phải theo hướng dẫn của địa phương và căn cứ điều kiện cụ thể của công trình mình đang lập dự toán. Nếu không có hướng dẫn thì mình chủ động quyết thôi, chứ chả chờ cơ quan ban hành hướng dẫn được, bởi họ không có lịch hẹn rõ ràng, không chờ được. Trong trường hợp mình là tư vấn mình sẽ tư vấn cho Chủ đầu tư quyết dùng định mới hơn. Bởi Nghị định về quản lý chi phí có quy định rõ vai trò, trách nhiệm, quyền hạn của Chủ đầu tư rồi (lúc này em xem Chương 4, Nghị định số 32/2015/NĐ-CP nhé, sau này có Nghị định thay 32 rồi thì xem nghị định đó).
- GXD có dữ liệu định mức 1149. Em có thể tải về để chiết tính đơn giá công trình luôn và không dùng định mức và đơn giá cũ nữa.
- Trường hợp em muốn dùng định mức 1149 và dùng giá vật tư của 5480 áp vào 1149 thì em làm như sau:

Bước 1. Chạy Dự toán GXD vào phần Chọn cơ sở dữ liệu
Bước 2. Trong hộp thoại Chọn cơ sở dữ liệu em kích vào nút Tải dữ liệu, tìm tải định mức 1149 về máy tính
Bước 3. Em tra mã các công tác, làm dự toán theo định mức 1149 bình thường, giá sẽ chưa có
Bước 4. Chạy lệnh Tổng hợp vật tư
Bước 5. Chọn lại cơ sở dữ liệu Hà Nội (file HaNoi2015_GCM2017.mdb có đủ cả đơn giá 5480)
Bước 6. Em chạy lệnh Tiện ích -> Tra giá vật tư -> chọn lệnh Tra từ dữ liệu gốc

Em tham khảo thêm bài viết sau: Lập dự toán theo định mức khảo sát 1354, còn giá vật tư thì lấy theo giá gốc trong đơn giá địa phương

Khi cần tìm lại bài hướng dẫn này: Bạn vào Google hoặc gõ thẳng vào thanh địa chỉ trình duyệt Chrome, Firefox, Cốc cốc cụm từ: dự toán theo định mức sửa chữa 1149 + giaxaydung.vn (gõ cụm từ tìm kiếm kèm chữ giaxaydung.vn).