Điều chỉnh cước vận chuyển vât liệu trong đơn giá hợp đồng

anhtuhoanghai

Thành viên mới
Xin chào các thày, em có tình huống này mong được các thày và các bạn cho ý kiến tham khảo:
* Em có hợp đồng xây dựng được điều chỉnh khi chế độ chính sách nhà nước thay đổi:
- Khi đơn giá cước vận chuyển vật liệu thay đổi thì giá hợp đồng có được thay đổi không? (do trong quyết định ban hành cước vận chuyển mới có dòng ghi:" trường hợp thực hiện cơ chế đấu thầu đối với cước vận chuyển hàng hóa thì áp dụng theo mức cước trúng thầu"). Gói thầu của em là gói thầu xây lắp chứ không phải gói thầu vận chuyển thì có được điều chỉnh cước không??? Rất mong nhận được sự đóng góp ý kiến của các thày! xin cảm ơn!!!

Last edited by a moderator:
D

duchung250889

Guest
Câu hỏi của bác hơi chung chung và đọc khó hiểu nên cũng khó trả lời, Em đánh vào trọng tâm thôi, việc có được điều chỉnh cước vận chuyển hay không phải xem rõ quy định trong hợp đồng, hợp đồng có nói rõ là giá hợp đồng được điều chỉnh khi nào, phần vận chuyển có thay đổi hay không ? như vậy đấy bác ạ.
Thường thì phần cước vận chuyển có câu : cự ly vận chuyển tạm tính là ....km . cụ ly này sẽ được chuẩn xác lại trong quá trình thi công. phần vận chuyển thường áp dụng mã hiệu AB.41441, AB.42341,...... như bác nói " hợp đồng xây dựng được điều chỉnh khi chế độ chính sách cả nhà nước thay đổi " như vậy cước vận chuyển sẽ được điều chỉnh theo đúng quy định nhà nước.

HUNG-THINH

Thành viên nhiệt tình
Xin chào các thày, em có tình huống này mong được các thày và các bạn cho ý kiến tham khảo:
* Em có hợp đồng xây dựng được điều chỉnh khi chế độ chính sách cả nhà nước thay đổi:
- Khi đơn giá cước vận chuyển vật liệu thay đổi thì giá hợp đồng có được thay đổi không? (do trong quyết định ban hành cước vận chuyển mới có dòng ghi:" trường hợp thực hiện cơ chế đấu thầu đối với cước vận chuyển hàng hóa thì áp dụng theo mức cước trúng thầu". Gói thầu của em là gói thầu xây lắp chứ không phải gói thầu vận chuyển thì có được điều chỉnh cước không??? Rất mong nhận được sự đóng góp ý kiến của các thày! xin cảm ơn!!!
Tôi không phải thầy, nhưng tôi có ý kiến thế này:
- Cái câu trong QĐ cước vận chuyển không liên quan gì đối với gói thầu xây lắp của bạn.
- Muốn điều chỉnh HĐ thì phải xem là loại HĐ gì? HĐ có điều khoản quy định điều chỉnh trong trường hợp này hay không?
Lưu ý là HĐ phải đúng theo quy định của Nhà nước chứ không phải trong HĐ có ghi là được điều chỉnh là điều chỉnh đâu nhé. Ví dụ như đã ký HĐ trọn gói theo quy định của NĐ 48/2010 mà trong HĐ lại có câu "được điều chỉnh khi nhà nước thay đổi tiền lương" là sai.
Vài ý kiến để bạn tham khảo.

died

Thành viên rất triển vọng
* Em có hợp đồng xây dựng được điều chỉnh khi chế độ chính sách nhà nước thay đổi:
- Khi đơn giá cước vận chuyển vật liệu thay đổi thì giá hợp đồng có được thay đổi không? (do trong quyết định ban hành cước vận chuyển mới có dòng ghi:" trường hợp thực hiện cơ chế đấu thầu đối với cước vận chuyển hàng hóa thì áp dụng theo mức cước trúng thầu"). Gói thầu của em là gói thầu xây lắp chứ không phải gói thầu vận chuyển thì có được điều chỉnh cước không??? Rất mong nhận được sự đóng góp ý kiến của các thày! xin cảm ơn!!!

Trước tiên bạn tìm hợp đồng được ký kết xem thử xem hợp đồng của mình thuộc loại nào sau đây:
2. Theo giá hợp đồng, hợp đồng xây dựng có các loại sau:
a) Hợp đồng trọn gói;
b) Hợp đồng theo đơn giá cố định;
c) Hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh;
d) Hợp đồng theo thời gian;
đ) Hợp đồng theo tỷ lệ phần trăm (%).
Nếu hợp đồng của mình là hợp đồng c) Hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh thì bạn vẫn được điều chỉnh cước vận chuyển.Cách tính bạn tìm "Điều 36. Điều chỉnh giá hợp đồng xây dựng" nghị định Số: 48/2010/NĐ-CP ngày 7 tháng 5 năm 2010 để biết cụ thể.

thongtltd

Thành viên rất triển vọng

Tùy thuộc vào hình thức hợp đồng thì có thể điều chỉnh đơn giá hợp đồng. Trong trường hợp HĐ theo đơn giá điều chỉnh cần xem xét nội dung và phương pháp điều chỉnh trong hợp đồng để được điều chỉnh. Đôi điều góp ý cung bạn.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới