Điều gì sẽ xảy ra khi lương tối thiểu tăng lên 2.000.000 đồng/tháng

• Khởi xướng levinhxd
  • Ngày gửi
L

levinhxd

Guest
Bộ lao động thương binh xã hội vừa có dự thảo trình Chính phủ về việc tăng lương tối thiểu lên mức cao nhất cho vùng 1 là 2 triệu đồng/tháng. Theo đó, dự kiến từ ngày 1/10/2011, lần lượt điều chỉnh mức lương các vùng tăng lên 450 nghìn – 650 nghìn so với Nghị định 107/2010 và Nghị định 108/2010, và dự kiến không phân tách doanh nghiệp FDI với doanh nghiệp trong nước.
Có vẻ đây là một tin vui đối với chúng ta khi mà cơn bão giá vẫn không hề có dấu hiệu giảm nhiệt. Chúng ta có thể làm một phép tính đơn giản: 1 năm trước, bạn có thể ăn một suất cơm 15 nghìn, nhưng bây giờ, con số đó phải là 30 nghìn; thịt lợn đã tăng 80%; mọi mặt hàng thiết yếu đều không còn giữ được mức tăng bình thường như mọi năm, mà thực sự đã trở thành đột biến trong năm qua….
Vậy kỳ vọng gì ở lương tối thiểu sẽ tăng?
Mình phân tích vui vui để các bạn thấy trong ngành xây dựng sẽ có những ảnh hưởng gì nhé:
•Lương của chúng ta?
Một kỹ sư mới ra trường có hệ số 2,34. Lương tăng từ 1350 nghìn lên 2000 nghìn thì mức tăng lương bạn có thể được hưởng sẽ là (2.000-1.350)*2,34=1.521 nghìn đồng. Với thêm 1,5 triệu đồng một tháng cũng đáng giá để trang trải cho cuộc sống khó khăn hiện nay. Ít ra thì bạn cũng có thể uống trà chanh ngã tư sở thêm 190 lầntháng
Nhưng có thể:
1, Công ty bạn làm ăn rất khó khăn, lãi suất ngân hàng mỗi tháng bây giờ vẫn hơn 20%, trong khi nhà thầu thi công không thu hồi được vốn, Chủ đầu tư không bán được nhà, Tư vấn giám sát đằng đẵng chờ tiền thanh toán…vay mà làm ư? Không doanh nghiệp nào chịu được mức lãi suất khủng khiếp đó, mà muốn vay còn khó lắm…
Vậy thì lương cơ bản tăng 1,5 triệu nhưng lương năng suất của bạn có thể giảm đi tương ứng. Hoặc chí ít thì công ty cũng phải có giải pháp gì đó để lương cơ bản vẫn tăng nhưng lương trả cho nhân viên thì không đổi…..
2, May mắn hơn, công ty bạn vẫn chấp nhận trả mức lương như đúng lương cơ bản đã tăng. Tức nghiễm nhiên mỗi tháng bây giờ có 1,5 triệu đồng, nhưng oái oăm một điều, ra đường cái gì cũng đã tăng giá:
-Tiền nhà thêm 200k/tháng
-Tiền điện tăng thêm 100k/tháng
-Ăn trưa, ăn tối tăng thêm 10k/ngày, mỗi tháng 300k
-Internet, TH Cáp, đồ tiêu dùng mỗi tháng tăng thêm 100k
-Đi ăn đi nhậu, đi chơi tối, xăng xe vv.. và vv… mỗi tháng chắc mất thêm 500-700k
Vậy thì với người may mắn, thực ra lương vẫn không tăng!
Bạn và tôi, chúng ta cùng mong là chúng ta sẽ may mắn :)

•Chi phí nhân công trong dự toán, trong gói thầu, trong hợp đồng….?
Hệ số nhân công sẽ được điều chỉnh tăng với mức đúng bằng mức tăng của lương tối thiểu. Tức là:
-Công trình ở vùng 1: 2.000/1.350= 1,48 (Tăng 48%)
-Công trình ở vùng 4: 1.400/830 = 1,647 (Tăng 64,7%)
Mức tăng trung bình: 56%
Chúng ta có thể hiểu nôm na: Một công trình có Tổng giá trị gói thầu khoảng 200 tỷ, chi phí nhân công chiếm khoảng 15%, thì nay phải đội giá lên thành: 200*15%*1,56= 216,8 tỷ. Thêm 16,8 tỷ tiền nhân công là một con số khủng khiếp, thưa các bạn?
Với hợp đồng điều chỉnh giá, Chủ đầu tư liệu có chấp nhận được một con số khủng khiếp như vậy khi mà giá kinh doanh thì đã ấn định mà hàng có thể còn không bán được?
Với hợp đồng trọn gói hay đơn giá cố định? Nhà thầu sẽ chịu làm sao trước sức ép tăng giá của các tổ nhân công?
Cả Chủ đầu tư và Nhà thầu đều cảm thấy khó khăn thì rõ ràng lại quay về chuyện lương của anh em: giảm là chắc :)!
Vậy thì liệu chúng ta có mong lương tối thiểu tăng?
Chắc là không với thời lạm phát cao như vậy!

doan_minh_anh

Thành viên rất năng động
Bác Levinhxd thân mến!
Với những gì bác phân tích nó là muôn thủa rồi! Giá tăng rồi lương lại tăng. Lương tăng lại làm cho giá tăng.... Không phải chỉ anh em ngành xây dựng mới ngửi thấy mùi khủng hoảng. Mà hiện nay, khủng hoảng đã an vào từng ngõ ngách từ thành phố tới nông thôn rồi. Rồi còn quy đổi. Sao bác không quy ra tăm cho được nhiều??? Chúng ta phải tìm cách mà sống chung với lũ thôi.

m0ngc0emkeben

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Cái vấn đề của mỗi lần tăng lương này thì chắc ai cũng biêt rồi. Thật sự khi nghe được tăng lương thì mừng ra mặt à, nhưng lần nào cũng thế, mỗi khi tăng lương cái thì mọi thứ: giá tiền nhà, tiền điện, tiền nước, tiền ăn... đều tăng >>> so với số tiền lương được tăng. Thành ra bây giờ bọn em (cơ quan nhà nước) cứ nghe thấy được tăng lương là khiếp lắm.

tho_cofec

Thành viên rất triển vọng
Anh em xây dựng làm doanh nghiệp mới sống bằng lương mong được tăng lương chứ các bác xây dựng làm trong nhà nước sống sao nổi bằng lương. anh kỹ sư mới ra trường ở vùng III thì 830.000*2.34=1.942.200 đồng trừ đi bảo hiểm y tế và bảo hiểm xã hội chi phí công đoàn đi thử hỏi còn lại bao nhiêu. Vậy mà vẫn sóng tốt vãn tranh nhau vào nhà nước làm chúng ta cũng thông cảm cho điều mà ai cũng biết đó lương như vậy sao đủ sống học 05 năm đại học ra lương thấp hơn một anh phụ hồ. Hix

zualuoi

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Lúc đó chúng ta sẽ nhận được lương tối thiểu hàng tháng.:))
dự thảo thôi, còn lâu mới áp dụng mà các bạn lo xa thế. kinh tế đang bất ổn thế này, cái tin tăng lương chỉ làm cho bất ổn hơn thôi, lúc nào thực hiện được thì hẳng nói.... khổ dân:">

thanh_nhoc

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Bộ lao động thương binh xã hội vừa có dự thảo trình Chính phủ về việc tăng lương tối thiểu lên mức cao nhất cho vùng 1 là 2 triệu đồng/tháng. Theo đó, dự kiến từ ngày 1/10/2011, lần lượt điều chỉnh mức lương các vùng tăng lên 450 nghìn – 650 nghìn so với Nghị định 107/2010 và Nghị định 108/2010, và dự kiến không phân tách doanh nghiệp FDI với doanh nghiệp trong nước.
Có vẻ đây là một tin vui đối với chúng ta khi mà cơn bão giá vẫn không hề có dấu hiệu giảm nhiệt. Chúng ta có thể làm một phép tính đơn giản: 1 năm trước, bạn có thể ăn một suất cơm 15 nghìn, nhưng bây giờ, con số đó phải là 30 nghìn; thịt lợn đã tăng 80%; mọi mặt hàng thiết yếu đều không còn giữ được mức tăng bình thường như mọi năm, mà thực sự đã trở thành đột biến trong năm qua….
Vậy kỳ vọng gì ở lương tối thiểu sẽ tăng?
Mình phân tích vui vui để các bạn thấy trong ngành xây dựng sẽ có những ảnh hưởng gì nhé:
•Lương của chúng ta?
Một kỹ sư mới ra trường có hệ số 2,34. Lương tăng từ 1350 nghìn lên 2000 nghìn thì mức tăng lương bạn có thể được hưởng sẽ là (2.000-1.350)*2,34=1.521 nghìn đồng. Với thêm 1,5 triệu đồng một tháng cũng đáng giá để trang trải cho cuộc sống khó khăn hiện nay. Ít ra thì bạn cũng có thể uống trà chanh ngã tư sở thêm 190 lầntháng
Nhưng có thể:
1, Công ty bạn làm ăn rất khó khăn, lãi suất ngân hàng mỗi tháng bây giờ vẫn hơn 20%, trong khi nhà thầu thi công không thu hồi được vốn, Chủ đầu tư không bán được nhà, Tư vấn giám sát đằng đẵng chờ tiền thanh toán…vay mà làm ư? Không doanh nghiệp nào chịu được mức lãi suất khủng khiếp đó, mà muốn vay còn khó lắm…
Vậy thì lương cơ bản tăng 1,5 triệu nhưng lương năng suất của bạn có thể giảm đi tương ứng. Hoặc chí ít thì công ty cũng phải có giải pháp gì đó để lương cơ bản vẫn tăng nhưng lương trả cho nhân viên thì không đổi…..
2, May mắn hơn, công ty bạn vẫn chấp nhận trả mức lương như đúng lương cơ bản đã tăng. Tức nghiễm nhiên mỗi tháng bây giờ có 1,5 triệu đồng, nhưng oái oăm một điều, ra đường cái gì cũng đã tăng giá:
-Tiền nhà thêm 200k/tháng
-Tiền điện tăng thêm 100k/tháng
-Ăn trưa, ăn tối tăng thêm 10k/ngày, mỗi tháng 300k
-Internet, TH Cáp, đồ tiêu dùng mỗi tháng tăng thêm 100k
-Đi ăn đi nhậu, đi chơi tối, xăng xe vv.. và vv… mỗi tháng chắc mất thêm 500-700k
Vậy thì với người may mắn, thực ra lương vẫn không tăng!
Bạn và tôi, chúng ta cùng mong là chúng ta sẽ may mắn :)

•Chi phí nhân công trong dự toán, trong gói thầu, trong hợp đồng….?
Hệ số nhân công sẽ được điều chỉnh tăng với mức đúng bằng mức tăng của lương tối thiểu. Tức là:
-Công trình ở vùng 1: 2.000/1.350= 1,48 (Tăng 48%)
-Công trình ở vùng 4: 1.400/830 = 1,647 (Tăng 64,7%)
Mức tăng trung bình: 56%
Chúng ta có thể hiểu nôm na: Một công trình có Tổng giá trị gói thầu khoảng 200 tỷ, chi phí nhân công chiếm khoảng 15%, thì nay phải đội giá lên thành: 200*15%*1,56= 216,8 tỷ. Thêm 16,8 tỷ tiền nhân công là một con số khủng khiếp, thưa các bạn?
Với hợp đồng điều chỉnh giá, Chủ đầu tư liệu có chấp nhận được một con số khủng khiếp như vậy khi mà giá kinh doanh thì đã ấn định mà hàng có thể còn không bán được?
Với hợp đồng trọn gói hay đơn giá cố định? Nhà thầu sẽ chịu làm sao trước sức ép tăng giá của các tổ nhân công?
Cả Chủ đầu tư và Nhà thầu đều cảm thấy khó khăn thì rõ ràng lại quay về chuyện lương của anh em: giảm là chắc :)!
Vậy thì liệu chúng ta có mong lương tối thiểu tăng?
Chắc là không với thời lạm phát cao như vậy!
\
Thật sự lương tăng là một điều đáng mừng thật sự với tất cả chúng ta (kể cả nguời dân lao động).. Đây là 1 điều tất yếu của xã hội nhằm đánh giá chung tình hình của 1 quốc gia ..
Xét như bác levinh thì quả thật rất chính xác... ngay cả thời điểm ban đầu, luơng tăng từ 350-450 đã là 1 điều thật khủng hoảng cho a e chúng ta (tỷ lệ tăng thì quá ít trong khi đó chi tiêu thì quá nhiều..) giờ theo cách tính toán của Bác cứ nhân thêm 1 const theo tỷ lệ chi tiêu của cuộc sống thì sẽ ra sao đây? (1câu hỏi chỉ có cố nhân packinson mới giải thích được)...:(
Thôi thì thế thời thời thế mà thôi... Chỉ có cách ráng sống và tồn tại tùy theo cách sống mà xh đã cho chúng ta cách tốt đẹp nhất mà thôi.. Không thất vọng, không giàu sang, cứ vật vờ vờ vật mà chịu đựng sự tồn tại ..sống là nợ, nợ để sống..
Hãy cứ uớc mơ để có thể tốt đẹp hơn mà thôi..(điều này không ai cấm đc chúng ta)
Kết luận: Luong tăng thì mặc luơng tăng. Giá trị cuộc sống vẫn tăng hằng ngày (giá trị ở đây là chi tiêu đó):((

taolaobocphet

Thành viên mới
Hình như chủ thớt nhầm lẫn giữa lương cơ bản với lương tối thiểu nên có những sai sót trong bài phân tích. Ví dụ:
Một kỹ sư mới ra trường có hệ số 2,34. Lương tăng từ 1350 nghìn lên 2000 nghìn thì mức tăng lương bạn có thể được hưởng sẽ là (2.000-1.350)*2,34=1.521 nghìn đồng. Với thêm 1,5 triệu đồng một tháng cũng đáng giá để trang trải cho cuộc sống khó khăn hiện nay.

ks.duc

Thành viên rất năng động
Có khá nhiều điều anh Levinhxd đã kể, em xin bổ sung thêm: nếu tăng lương tối thiểu lên 2.000.000 thì càng ngày nguồn tài nguyên của VN ta càng suy giảm.
Lý do: chỉ riêng việc sử dụng quá nhiều tiền để chi tiêu ( số lượng tờ tiền) đã gây lãng phí một cách gián tiếp ( không đong đo đếm được) tiếp theo: số chữ số trong các bảng dự toán dài thêm, tương đương với lượng mực in, lượng giấy tốn thêm... Thời gian thực hiện kiểm kê tăng lên ( nhiều số thế nhầm thì mệt lắm):D

tranhaiduongvc11

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Có khá nhiều điều anh Levinhxd đã kể, em xin bổ sung thêm: nếu tăng lương tối thiểu lên 2.000.000 thì càng ngày nguồn tài nguyên của VN ta càng suy giảm.
Lý do: chỉ riêng việc sử dụng quá nhiều tiền để chi tiêu ( số lượng tờ tiền) đã gây lãng phí một cách gián tiếp ( không đong đo đếm được) tiếp theo: số chữ số trong các bảng dự toán dài thêm, tương đương với lượng mực in, lượng giấy tốn thêm... Thời gian thực hiện kiểm kê tăng lên ( nhiều số thế nhầm thì mệt lắm):D
Nói chung năm nay có tăng lương lên 2,5 triệu cũng chẳng bù đắp được cho những con số biến động. Lương tăng thì tài nguyên lúc nào chẳng tốn kém hả anh Đức ơi. Anh Levinh động viên anh em chúng ta bằng bài viết khá chi tiết và cụ thể. Lương tăng thì chi phí đóng bảo hiểm của em cao thêm, trong khi đó lương khoán thấp nhưng không đổi dẫn đến lương sản phẩm của em giảm đi đáng kể. Các anh cứ ra chợ mà hỏi xem, chưa tăng lương mà bà bán thịt lợn đã bảo giá thịt chuẩn bị tăng. Không hiểu là kìm hãm lạm phát bằng cách nào các anh nhỉ?
Lương tăng thì mặc lương tăng. lương em không giảm thì em càng mừng.

L

levinhxd

Guest
Xin cảm ơn ý kiến của mọi người!
Thực ra vấn đề tiền lương, thất nghiệp đều quan hệ chặt chẽ với lạm phát. Đây là những vấn đề kinh tế vĩ mô mà Không chỉ Chính phủ mà cả Đảng ta đang thực sự đau đầu, tìm hướng giải quyết triệt để. Cảm giác như cả thế giới đang rơi vào cơn khủng hoảng tài chính mới, đến như nước Mỹ - nền kinh tế số 1 thế giới mới đây cũng bị tổ chức Standard & Poor's (S&P) hạ mức tín nhiệm nợ công từ AAA xuống còn AA+.
Việt Nam ta thì xếp hạng 1 châu á về Lạm phát, vậy vấn đề cơ bản hiện nay cần giải quyết vẫn là giảm được lạm phát.
Tiền lương tối thiểu tăng nhưng:
- Doanh nghiệp làm ăn thua lỗ do lãi suất Ngân hàng quá cao hoặc Doanh nghiệp không thể sản xuất do biết làm là lỗ -> Không có đủ chi phí trả lương người lao động - > Tăng lương nhưng Doanh nghiệp không có tiền trả lương, vậy thì: Một là phải cắt giảm nhân sự hai là Thu nhập mà người Lao động được nhận cơ bản không đổi thậm chí còn giảm đi
Vậy thì Lương tối thiểu tăng trong thời điểm này sẽ dẫn đến 2 điều cơ bản có thể xảy ra
1, Thất nghiệp gia tăng
2, Nhà nước phải tiếp tục in tiền hoặc nới lỏng tín dụng để đảm bảo việc chi trả- > Lạm phát tăng cao -> Việc tăng lương không có ý nghĩa
Cả 2 kết quả trên đều dẫn đến việc Không ổn định kinh tế vĩ mô, An sinh xã hội không đảm bảo (Theo tinh thần Nghị quyết 11/NQ-CP)
Theo mình, giải pháp cần làm hiện nay vẫn là:
1,Cải cách hơn nữa các chính sách về Thuế, Làm sao đánh được thuế những người giàu có trong xã hội, cố gắng giảm khoảng cách giàu - nghèo đang ngày càng giãn mạnh. Vì các bạn biết răng, dù lạm phát, giá cả tăng nhưng một gia đình giàu có sẵn sàng bỏ tiền mua 1 chiếc xe 50 tỷ, ăn 1 bữa ăn vài ngàn USD... Các bạn có thấy bất công không? Khi mà lương được 10 triệu thì phải nộp thuế mất 400 nghìn. Trong khi một bác sĩ làm thêm bên ngoài có 100 triệu/tháng, 1 thầy giáo dạy lò ôn thi 200 triệu/tháng lại không ai kiểm soát mà đánh thuế?
Vậy thu nhập của mình bị ảo rất nhiều! GDP theo đầu người ở nước ta khoảng hàng 140 thế giới nhưng GDP theo sức mua thì ở hàng 30-40 thế giới! :) Bạn nghĩ sao?
2, Phải kiểm soát mạnh mẽ về thu nhập, tín dụng
Ở Hàn Quốc chẳng hạn, mọi khoản đều được thanh toán qua thẻ tín dụng, việc gửi tiền qua ngân hàng đều phải qua kiểm soát, như thế hoàn toàn có thể kiểm soát việc tiêu dùng của người dân hoặc những thu nhập bất thường sẽ được phát hiện. Trong khi ở ta, bạn có thể cầm cả 2 tỷ đồng tiền mặt đi mua Nhà, mua Ô Tô...hoặc gửi Ngân hàng cả chục tỷ mà không ai hỏi: Tiền bạn lấy đâu ra? Vậy rõ ràng VN là mảnh đất màu mỡ cho nạn rửa tiền và tham nhũng rồi còn gì?
Có lẽ đã phân tích hơn quá giới hạn....:) tạm dừng ở đây vậy

Hình như chủ thớt nhầm lẫn giữa lương cơ bản với lương tối thiểu nên có những sai sót trong bài phân tích. Ví dụ:
Không nhầm đâu bạn, đó là đang tính lương cấp bậc đấy!
Ở Doanh nghiệp, tính lương Cấp bậc sẽ như vậy
- Lương cấp bậc = Hệ số cấp bậc * Lương tối thiểu
Người hưởng lương NSNN thì Lương tối thiểu là lương tối thiểu chung (hiện tại là 830k/tháng - NĐ 22/2010)
Còn Lương cơ bản = Lương cấp bậc + Tổng các khoản phụ cấp
Bạn đọc lại nghị định 205/2004/ND-CP nhé

tuananhce03

<font color="red">Thành viên BQL Diễn đàn</font>
Mới có dự thảo thôi. Chờ cho có quyết định chính thức thì cái thằng xe ôm nó đã tự tăng tiền chở xe ôm cho nó rồi. Vậy mới nói thông tin này mới lòi ra dân chợ cá đã bắt ép dân công chức nhà nước rồi.

Last edited by a moderator:

phamquang1508

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Bác Levinh phân tích quá sâu sắc và chuẩn, quan trọng là đánh thuế đc người giàu, ko làm cho khoảng cách giàu nghèo tăng thêm vì khi khoảng cách giàu nghèo tăng mạnh thì các chính sách nhà nước ra không áp dụng được, ví dụ đơn giản như nhà thu nhập thấp giá 13trieu thì đối với người giàu thì là thấp nhưng với người nghèo thì lại là cao, mà doanh nghiệp thì toàn bán cho người giàu giờ bán cho người nghèo thấp tí là đã thấy khó chịu
Lương vừa tăng trà đá từ 1000 đồng lên 3000 đống
Nếu mà tăng thì chắc trà đá phải tăng lên bằng cốc Lipton bây giờ mất !

bqldagnnvbv

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Nói chung là đồng tiền bây giờ là đã mất giá trị theo nghĩa bóng còn nghĩa đen thì có nhiều tiền thì mục đích là dùng tiền mua tiền hoặc mua chức quyền mà thôi

H

huong tung

Guest
Chào anh levinh, em đang băn khoăn cái vụ lương cơ bản và lương tối thiểu thì em bắt được cái topic này, phân tích của anh thật chuẩn! :D em ra trường hơn 1 năm, lương cũng chỉ 4 tr/1 tháng, em làm dự toán mà. Với mức lương đấy, em có thể vẫy vùng ở thôn quê, quanh mấy bụi tre làng, dưng mờ phải chung sống với cái mức lương ấy nơi thị thành thì em thấy chật vật quá. Cho em hỏi, việc tăng lương đấy là đối với doanh nghiệp nhà nước hay tư nhân ạ? Tại công ty em làm là tư nhân mà. Mà giờ tới tháng 10 rồi mà chả thấy các sếp í ới j, trong khi các sếp liên tục kêu làm ăn chán, thời buổi làm ăn khó khăn. Việc tăng lương đối với công ty em là mịt mù.... híc.... Có bao giờ công ty nào thuộc diện tăng lương mà nhất quyết không tăng không nhỉ ?lại lấy lý do là lương năng suất giảm ư? Em thấy tương lai mù mịt quá, mặt dù em đã rất cố gắng làm tốt mọi việc. Em cũng nghĩ tới việc nhảy việc, chuyển công ty làm, nhưng rồi em nghĩ, thời buổi làm ăn khó khăn này, có việc làm là tốt rồi, trông mong gì hơn. Em đang rất cần một định hướng nghề nghiệp mới, điều mà có thể khiến em thoát được cái vòng luẩn quẩn hiện tại. Các anh ơi, giờ em làm dự toán, thì em có thế làm thêm được những mảng gì? Em cần học thêm những gì? Các anh chỉ giáo cho em với! Làm sao để lương em có thể trên 5 triệu? Các anh trả lời em nhé! em cám ơn các anh!

L

levinhxd

Guest
Chào anh levinh, em đang băn khoăn cái vụ lương cơ bản và lương tối thiểu thì em bắt được cái topic này, phân tích của anh thật chuẩn! :D em ra trường hơn 1 năm, lương cũng chỉ 4 tr/1 tháng, em làm dự toán mà. Với mức lương đấy, em có thể vẫy vùng ở thôn quê, quanh mấy bụi tre làng, dưng mờ phải chung sống với cái mức lương ấy nơi thị thành thì em thấy chật vật quá. Cho em hỏi, việc tăng lương đấy là đối với doanh nghiệp nhà nước hay tư nhân ạ? Tại công ty em làm là tư nhân mà. Mà giờ tới tháng 10 rồi mà chả thấy các sếp í ới j, trong khi các sếp liên tục kêu làm ăn chán, thời buổi làm ăn khó khăn. Việc tăng lương đối với công ty em là mịt mù.... híc.... Có bao giờ công ty nào thuộc diện tăng lương mà nhất quyết không tăng không nhỉ ?lại lấy lý do là lương năng suất giảm ư? Em thấy tương lai mù mịt quá, mặt dù em đã rất cố gắng làm tốt mọi việc. Em cũng nghĩ tới việc nhảy việc, chuyển công ty làm, nhưng rồi em nghĩ, thời buổi làm ăn khó khăn này, có việc làm là tốt rồi, trông mong gì hơn. Em đang rất cần một định hướng nghề nghiệp mới, điều mà có thể khiến em thoát được cái vòng luẩn quẩn hiện tại. Các anh ơi, giờ em làm dự toán, thì em có thế làm thêm được những mảng gì? Em cần học thêm những gì? Các anh chỉ giáo cho em với! Làm sao để lương em có thể trên 5 triệu? Các anh trả lời em nhé! em cám ơn các anh!

Lương Tối thiểu vùng áp cho tất cả các doanh nghiệp tại Việt Nam (Tư nhân, Cổ phần, TNHH, HỢp tác xã vv....) trừ công ty TNHH NHà nước 1 thành viên! Như vậy từ 1/10, các doanh nghiệp sẽ áp theo Lương TT mới tại nghị định 70/2011.
Cũng như công ty bạn, công ty mình sẽ ko tăng tổng lương. Tức sẽ tăng lương cơ bản nhưng Lương năng suất sẽ giảm xuống... Bây giờ doanh nghiệp XD đang rất khó khăn mà!
Túm lại: Đừng mong mỏi gì quá vụ tăng lương này :)!

doan_minh_anh

Thành viên rất năng động
Có vẻ phải đưa ra "định luật bảo toàn về lương mất thôi". Anh em xây dựng làm ăn thế nào mà chán thế! Càng làm lâu năm, năng suất lao động lại ngày càng giảm ! Công ty mình cũng thế !

H

huong tung

Guest
Ôi cái cuộc đời này! Không biết ngành ngân hàng làm ăn thế nào mí anh nhỉ, ngày xưa em thi đỗ ngân hàng mà không thèm vào, một mực theo ngành xây dựng, giờ thấy tiêng tiếc .... híc híc

H

huong tung

Guest
Nhưng em là nữ,rất cần sự ổn định và ít sóng gió. Híc có khi làm ngân hàng hợp với nữ hơn anh nhể ? he

L

levinhxd

Guest
Theo mình sướng hay khổ, giàu hay nghèo trong cuộc đời là số phận! Có người tâm huyết lao động cật lực nhưng cũng chỉ đủ sống, có người chỉ cần gặp may là nhà lầu xe hơi chạy vù vù...Cho nên không nên nghĩ giá như trước theo nghề này, nghề kia sẽ nhàn hơn, thu nhập cao hơn. Ngày thi vào ĐHXD mình thừa điểm để có thể vào khoa cao nhất, nhưng tiếc thay năm đó ko phân ngành ngay mà phải học qua 1 năm đại cương, thế là toạch vì điểm năm nhất thấp! Không thể vào được khoa dân dụng hay cầu đường, mình được tư vấn chọn khoa KTXD, không ngờ mấy năm sau và đến bây giờ ngành KTXD lại hot, ra trường xin việc dễ, thu nhập cũng tốt mà nhàn hơn bao nhiêu người... Có điều, mình đã rất phấn đấu để đạt được những thành công bước đầu như ngày hôm nay!
Vậy nên mình cũng muốn chia sẻ rằng: "các bạn cứ phấn đầu, cố gắng, chắc chắn sẽ có ngày được đền đáp"!

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới