Điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề tư vấn giám sát

chuminh2212

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Tại điều 6, QĐ 12/2005/QĐ - BXD có nêu các điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề tư vấn giám sát, em xin trích
1. Cá nhân đăng ký cấp chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng công trình phải đảm bảo các điều kiện sau:
a) Có quyền công dân và có đủ năng lực hành vi dân sự theo quy định của pháp luật;
b) Có trình độ chuyên môn tốt nghiệp đại học trở lên thuộc chuyên ngành phù hợp;
c) Đã trực tiếp tham gia thiết kế, thi công xây dựng hoặc giám sát thi công xây dựng công trình ít nhất 5 năm;
d) Có chứng nhận bồi dưỡng nghiệp vụ giám sát thi công xây dựng công trình do cơ sở đào tạo được Bộ Xây dựng công nhận quy định tại Chương III của Quy chế này;
e) Đạo đức nghề nghiệp tốt, chưa có hành vi gây ra sự cố, hư hỏng, làm giảm chất lượng công trình trong công tác giám sát thi công xây dựng;
f) Có sức khoẻ đảm nhận được công tác giám sát thi công xây dựng công trình trên hiện trường.
Chỗ em chưa hiểu ở đây là tại điểm b. Em học chuyên ngành kinh tế và quản lý xây dựng, trường ĐHXD. Vậy em có được cấp chứng chỉ không theo quy định tại điểm b) và em có thể tham gia vào công tác gì trong lĩnh vực tư vấn giám sát?
Thanks.

Last edited by a moderator:

phamquang1508

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Chứng chỉ giám sát thi công xây dựng Dân Dụng công nghiệp lĩnh vực Xây dựng - Hoàn thiện

bạn sẽ được cấp Chứng chỉ giám sát thi công xây dựng Dân Dụng công nghiệp lĩnh vực Xây dựng - Hoàn thiện khi hoàn thành đầy đủ hồ sơ

toi

Thành viên có triển vọng
Chứng chỉ hành nghề tư vấn giám sát

Em là kỹ sư kinh tế xây dựng trường bách khoa. Em được đào tạo cả về bên xây dựng dân dụng, cầu đường, thủy lợi thủy điện. Vậy khi xin cấp chứng chỉ tư vấn giám sát thì sẽ được cấp bên chuyên ngành học nào? Xin các bậc tièn bối chỉ đường giúp em.
Xin cảm ơn!

vukhuong58

Thành viên mới
điều kiện cấp chứng chỉ giám sát xây dựng

các bác cho em hỏi. Em hoc cao đẳng mỏ ra, và em đã học liên thông đại học chuyên ngành khai thác, vậy em có thể xin cấp chứng chỉ giám sát xây dựng với bằng mỏ của em ko? nếu ko thì em phải cần những điều kiện gì? Em mong các bác chỉ giùm em. Em cám ơn

huuhoangct

Thành viên có triển vọng
Em là kỹ sư kinh tế xây dựng trường bách khoa. Em được đào tạo cả về bên xây dựng dân dụng, cầu đường, thủy lợi thủy điện. Vậy khi xin cấp chứng chỉ tư vấn giám sát thì sẽ được cấp bên chuyên ngành học nào? Xin các bậc tièn bối chỉ đường giúp em.
Xin cảm ơn!
chào bạn. Bạn là Ks kinh tế xây dựng, bạn sẽ ko được phép cấp chứng chỉ hành nghề giám sát mà chỉ được phép cấp chửng chỉ kỹ sư định giá mà thôi. bạn tham khảo thêm điều 40 NĐ 12/2009/nđ-cp 10/02/2009 về quản lý đầu tư xây dựng công trình và Nghị định số 112/2009/NĐ-CP ngày 14/12/2009 của Chính phủ về quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình; chúc bạn thành công.

NGUYỄN CHÍ TÂM

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Cấp chứng chỉ hành nghề tư vấn giám sát thi công

[FONT=&quot]Điều 40. [/FONT][FONT=&quot]Điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng công trình[/FONT][FONT=&quot] [/FONT]
[FONT=&quot]1. Người được cấp chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng công trình phải có trình độ đại học trở lên thuộc chuyên ngành phù hợp với lĩnh vực hành nghề xin đăng ký; đã trực tiếp tham gia thiết kế hoặc thi công xây dựng từ 3 năm trở lên hoặc ít nhất 5 công trình hoặc có kinh nghiệm giám sát thi công xây dựng công trình 3 năm trở lên trước khi Luật Xây dựng có hiệu lực; đã qua lớp bồi dưỡng nghiệp vụ giám sát thi công xây dựng.[/FONT][FONT=&quot][/FONT]
2. Đối với những người có trình độ cao đẳng, trung cấp thuộc chuyên ngành phù hợp, đã trực tiếp tham gia thiết kế hoặc thi công xây dựng hoặc giám sát thi công xây dựng công trình ít nhất 3 năm, đã qua lớp bồi dưỡng nghiệp vụ giám sát thi công xây dựng thì được cấp chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng công trình. Chứng chỉ này chỉ được dùng để thực hiện giám sát đối với công trình cấp IV.
[FONT=&quot]Số: 12/2009/NĐ-CP [/FONT][FONT=&quot] Hà Nội, ngày 10 tháng 02 năm 2009
ANH CHỊ CÒ THỂ VÀO ĐÂY THAM KHẢO
[/FONT]

File đính kèm

• ND12-10-02-2009-QLDA dau tu XD.doc
    390,5 KB · Đọc: 696

NGUYỄN CHÍ TÂM

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
[FONT=&quot]Điều 40. [/FONT][FONT=&quot]Điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng công trình[/FONT]
[FONT=&quot]1. Người được cấp chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng công trình phải có trình độ đại học trở lên thuộc chuyên ngành phù hợp với lĩnh vực hành nghề xin đăng ký; đã trực tiếp tham gia thiết kế hoặc thi công xây dựng từ 3 năm trở lên hoặc ít nhất 5 công trình hoặc có kinh nghiệm giám sát thi công xây dựng công trình 3 năm trở lên trước khi Luật Xây dựng có hiệu lực; đã qua lớp bồi dưỡng nghiệp vụ giám sát thi công xây dựng.[/FONT]
2. Đối với những người có trình độ cao đẳng, trung cấp thuộc chuyên ngành phù hợp, đã trực tiếp tham gia thiết kế hoặc thi công xây dựng hoặc giám sát thi công xây dựng công trình ít nhất 3 năm, đã qua lớp bồi dưỡng nghiệp vụ giám sát thi công xây dựng thì được cấp chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng công trình. Chứng chỉ này chỉ được dùng để thực hiện giám sát đối với công trình cấp IV.
[FONT=&quot]Số: 12/2009/NĐ-CP [/FONT][FONT=&quot] Hà Nội, ngày 10 tháng 02 năm 2009
ANH CHỊ CÒ THỂ VÀO ĐÂY THAM KHẢO
[/FONT]

File đính kèm

• TT12BXD_1246932102743.doc
    185 KB · Đọc: 413

hh-cuncon

Thành viên nhiều triển vọng
Xin cảm ơn!

Bạn là kỹ sư kinh tế xây dựng và bằng cấp của bạn chỉ thuộc nghành kinh tế mà thôi.Tuy bạn được đào tạo cả về bên xây dựng dân dụng, cầu đường, thủy lợi thủy điện nhưng những môn ấy chỉ giúp bạn biết tính các chi phí bên kỹ thuật mà thôi. chứ bạn ko phải là kỹ sư kỹ thuật. điều 40 NĐ 12/2009/nđ-cp chỉ áp dụng cho những chuyên nghành kỹ thuật.chương II điều 20 Nghị định số 112/2009/NĐ-CP ngày 14/12/2009 của Chính phủ về quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình, có nói rõ về kinh sư kinh tế xd của bạn.
thân ái!

File đính kèm

• 112-2009-NĐ-CP về quản lý chi phí đầu tư xd công trình.doc
    174 KB · Đọc: 275

pro.factory

Kỹ sư kinh tế và quản lý đô thị vẫn được cấp chứng chỉ giám sát

Kỹ sư kinh tế và quản lý đô thị vẫn được cấp chứng chỉ giám sát bởi vì trong bằng cấp ghi "công nhận danh hiệu kỹ sư xây dựng" nên kỹ sư kinh tế cũng có thể được cáp chứng chỉ giám sát thi công xây dựng dân dụng công nghiệp lĩnh vực chuyên môn giám sát xây dựng và hoàn thiện

heromoonlight

Bây giờ em vẫn băn khoăn bằng của em là chuyên nghành kỹ sư quản lý xây dựng đô thị trường đại học kiến trúc hà nội mà khóa em mới ra trường chắc chắn chưa có ai có chứng chỉ tư vấn giám sát. Không biết 5 năm sau liệu có được cấp bằng không mà bọn em vẫn đi thi công suốt

597335

Thành viên quan trọng (VIP)
Website
giaxaydung.vn
Thế nào là chuyên ngành phù hợp?

Mình thấy trong Nghị định 12/2009/NĐ-CP và các văn bản khác hay nói đến chuyên ngành phù hợp. Tuy vậy, mình chưa tìm thấy văn bản nào nói hoặc giải thích khái niệm chuyên ngành phù hợp là gì? Có bác nào biết về cái này chỉ cho em với.

namhai75

Thành viên mới
Xin cho m×nh hái: - m×n häc C§GT chuyªn ngµnh XDCD vµ ®· ®i thi c«ng ®c gÇn 3 n¨m, m×nh hái khi m×nh häc th× ®­c GS lo¹i c«ng tr×nh nµo vµ lo¹i nµo (Thuû lîi - Giao th«ng - XD d©n dông...)? häc
- Khi m×nh häc xong liªn th«ng §H th× hái cã ®­îc n©ng cÊp GS c«ng tr×nh ko?vµ ®­îc n©ng lªn lo¹i nµo? (m×nh häc cßn 1 n¨m liªn th«ng nữa).
C¸m ¬n.

Thamgxd

Thành viên rất triển vọng
Website
giaxaydung.vn
Căn cứ vào thông tư số 12/2009/TT-BXD ngày 24/06/2009 của Bộ Xây dựng hướng dẫn chi tiết về cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng và căn cứ vào hướng dẫn số 430/SXD-GĐCL ngày 19/01/2011 thay thế văn bản số 5560/SXD-GĐCL ngày 02/07/2009 quy định về điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề. Theo thông tư 12/2009 bạn học chuyên ngành XDCĐ bạn được cấp cấp chứng chỉ theo đúng chuyên ngành bạn học và được giám sát công trình cấp 4. Khi bạn có bằng đại học bạn làm hồ sơ lên Sở Xây dựng Hà Nội xin cấp chứng chỉ hành nghề và được giám sát các cấp công trình theo quy định.

quykhkt85

Thành viên mới
Bạn là kỹ sư kinh tế xây dựng và bằng cấp của bạn chỉ thuộc nghành kinh tế mà thôi.Tuy bạn được đào tạo cả về bên xây dựng dân dụng, cầu đường, thủy lợi thủy điện nhưng những môn ấy chỉ giúp bạn biết tính các chi phí bên kỹ thuật mà thôi. chứ bạn ko phải là kỹ sư kỹ thuật. điều 40 NĐ 12/2009/nđ-cp chỉ áp dụng cho những chuyên nghành kỹ thuật.chương II điều 20 Nghị định số 112/2009/NĐ-CP ngày 14/12/2009 của Chính phủ về quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình, có nói rõ về kinh sư kinh tế xd của bạn.
thân ái!

quykhkt85

Thành viên mới
Cho em hỏi: Em đã tốt nghiệp đại học giao thông, chuyên ngành cầu đường bộ và có giấy phép hành nghề tương ứng
Hiện nay em muốn giám sát 1 công trình : Sửa chữa nhà tạm, nhà để xe . Tổng dự toán 250 triệu
Vậy với bằng cấp của mình liệu em có thể giám sát công trình này không. Nhờ anh chỉ giáo giúp
Em xin cảm ơn

mrhung167

Thành viên có triển vọng
chào bạn!mình cùng là trường hợp tương tự với bạn!mình tốt nghiệp cđgt năm 2007 nghàh xdcđ,mình đã đi thi công đc 4 năm-mình cũng vừa tốt nghiệp liên thông ngành cầu đường bộ đhgt năm 2011 này!bạn cho mình hỏi trường hợp của bạn đã xin đc chứng chỉ hành nghề chưa?và nếu xin đc thì là chứng chỉ hành nghề màu hồng(của hệ cđ+tc) hay màu đỏ(của đại học)?các bác ở trên diễn đàn có ai biết xin tư vấn dùm e với.(e có thể xin đc cấp chứng chỉ hành nghề với bằng đại học không?hay phải chờ đủ 3 năm sau ngày tốt nghiệp ghi trên bằng đại học).e cảm ơn nhiều!

mrhung167

Thành viên có triển vọng
Xin cho m×nh hái: - m×n häc C§GT chuyªn ngµnh XDCD vµ ®· ®i thi c«ng ®c gÇn 3 n¨m, m×nh hái khi m×nh häc th× ®­c GS lo¹i c«ng tr×nh nµo vµ lo¹i nµo (Thuû lîi - Giao th«ng - XD d©n dông...)? häc
- Khi m×nh häc xong liªn th«ng §H th× hái cã ®­îc n©ng cÊp GS c«ng tr×nh ko?vµ ®­îc n©ng lªn lo¹i nµo? (m×nh häc cßn 1 n¨m liªn th«ng nữa).
C¸m ¬n.
mình cũng học cđgt ngành cầu đường bộ tốt nghiệp năm 2007-đã đi thi công đc 4 năm!năm 2011 mình cũng tốt nghiệp liên thông dhgt ngành cầu đường bộ!cho mình hỏi là mình có đc xin cấp chứng chỉ hành nghề với bằng đại học không?hay là phải chờ đủ 3 năm sau ngày tốt nghiệp ghi trên bằng đại học?ai biết xin tư vấn dùm e với! e cảm ơn nhiều nhiều ah!

thanhminhna

Thành viên rất triển vọng
mình cũng hỏi cái này đây, 3 năm ở đây là ntn? ví dụ mình tốt nghiệp theo bằng là 16-6-2008 , vậy sau ngay 16-6-2011 mình mới dc làm hồ sơ hay là cứ đến tháng 6 là dc làm rồi? ( Quy đinh theo tháng- năm hay ngay- tháng - năm)???

an44mxd

Thành viên mới
Các bác cho em hỏi: những chuyên ngành nào phù hợp cho việc cấp chứng chỉ hành nghề giám sát xây dựng.Em học đại học xây dựng, bằng của em là kỹ sư xây dựng, chuyên ngành máy xây dựng. Vậy em có thể được cấp chứng chỉ hành nghề giám sát xây dựng khôngThanks!::nũwữư

thanhbanquanlytravinh

Thành viên nhiệt tình
Mình thấy trong Nghị định 12/2009/NĐ-CP và các văn bản khác hay nói đến chuyên ngành phù hợp. Tuy vậy, mình chưa tìm thấy văn bản nào nói hoặc giải thích khái niệm chuyên ngành phù hợp là gì? Có bác nào biết về cái này chỉ cho em với.
Chuyên ngành phù hợp là học ngành nào thì được cấp chưng chỉ theo ngành đó, VD: học ngành xây dựng thì được cấp chứng chỉ giám sát thi công công trình dân dụng và công nghiệp; học ngành đia chất thì được giám sát thi công khảo sát địa chất, địa hình; học ngành điện được giám sát thi công công trình điện. Riêng học ngành giao thông, xây dựng, thủy lợi thì căn cứ theo kinh nghiệm đã thi công, thiết kế loại công trình nào thì được cấp chứng chỉ hành nghề theo lĩnh vực đó

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới