Điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề tư vấn giám sát

thanhbanquanlytravinh

Thành viên nhiệt tình
mình cũng học cđgt ngành cầu đường bộ tốt nghiệp năm 2007-đã đi thi công đc 4 năm!năm 2011 mình cũng tốt nghiệp liên thông dhgt ngành cầu đường bộ!cho mình hỏi là mình có đc xin cấp chứng chỉ hành nghề với bằng đại học không?hay là phải chờ đủ 3 năm sau ngày tốt nghiệp ghi trên bằng đại học?ai biết xin tư vấn dùm e với! e cảm ơn nhiều nhiều ah!
Kinh nghiệm tính theo thời gian bạn tốt nghiệp cao đẳng, tức là từ năm 2007, khi làm hồ sơ bạn phải nộp cả bằng cao đảng và đại học sẽ được xét cấp chứng chỉ.
Chào bạn!

thanhbanquanlytravinh

Thành viên nhiệt tình
Cho em hỏi: Em đã tốt nghiệp đại học giao thông, chuyên ngành cầu đường bộ và có giấy phép hành nghề tương ứng
Hiện nay em muốn giám sát 1 công trình : Sửa chữa nhà tạm, nhà để xe . Tổng dự toán 250 triệu
Vậy với bằng cấp của mình liệu em có thể giám sát công trình này không. Nhờ anh chỉ giáo giúp
Em xin cảm ơn
Chào bạn!
Nếu công trình dân dụng nằm trong dự án lớn phục vụ giao thông thì bạn được giám sát (do đây là phần phụ), nhưng nằm độc lập là thuộc công trình dân dụng thì bạn không được giám sát là đúng quy định. tuy nhiên công trình quá nhỏ như bạn nói thì bất kể kỹ sư kỹ thuật ngành nào cũng giám sát được, vì theo quy định bằng đại học giao thông, xây dựng, thủy lợi nếu có kinh nghiệm thiết kế, thi công về lĩnh vực nào thì được cấp chứng chỉ theo ngành mình có kinh nghiệm chứ không phải theo ngành mình có bằng đại học.
Thân!

moiratruong

Thành viên rất năng động
em học đh,bằng kỹ sư xây dựng dân dụng và công nghiệp,em đã làm 4 công trình cao tầng
- Từ cuối năm 2008 tới này , em làm 1 nhà xưởng 3000m2 ở Đồng Nai,1 nhà xưởng 2000m2 ở Long An,1 nhà máy 200m2 ( chỉ làm hoàn thiện ), làm phần khung sàn kết cấu chịu lực 1200m2,từ tầng 4 đến tầng 25,làm dàn móng công trình nhà cao tầng ở Bình Dương,ngã 3 vũng tàu,hiện tại em đang làm tầng hầm nhà cao tầng ở tp.HCM.
Trong quá trình làm việc,em đã chuyển công ty đến 4 công ty.
Vậy em hỏi là em có thể học lớp bồi dưỡng TVGS và cấp chứng chỉ luôn được ko?tính ra em đã làm được gần 3 năm,nhưng lại 4 công ty khác nhau.Công việc của em là giám sát kỹ thuật,tính khối lượng, nghiệm thu.....

uu.vicomax

Thành viên mới
e ko thuoc chuyen nganh tu van giam sat vi e mot ky su nhom kinh vay e co duoc cap chung chi ko

moiratruong

Thành viên rất năng động
em học đh,bằng kỹ sư xây dựng dân dụng và công nghiệp,em đã làm 4 công trình cao tầng
- Từ cuối năm 2008 tới này , em làm 1 nhà xưởng 3000m2 ở Đồng Nai,1 nhà xưởng 2000m2 ở Long An,1 nhà máy 200m2 ( chỉ làm hoàn thiện ), làm phần khung sàn kết cấu chịu lực 1200m2,từ tầng 4 đến tầng 25,làm dàn móng công trình nhà cao tầng ở Bình Dương,ngã 3 vũng tàu,hiện tại em đang làm tầng hầm nhà cao tầng ở tp.HCM.
Vậy em hỏi là em có thể học lớp bồi dưỡng TVGS và cấp chứng chỉ luôn được ko?tính ra em đã làm được gần 3 năm,nhưng lại 4 công ty khác nhau.Công việc của em là giám sát kỹ thuật,tính khối lượng, nghiệm thu.....

ha nhat anh

Thành viên mới
KTXD không được cấp chứng chỉ SG

V/v: Hướng dẫn cấp CCHN

[TD="width: 223"]

[/TD]
[TD="width: 375"]

[/TD]

[TD="width: 223"] Số: 120/BXD-HĐXD

[/TD]
[TD="width: 375"]

[/TD]

Kính gửi: Sở Xây dựng tỉnh Đồng Tháp​
Bộ Xây dựng nhận được văn bản số 654/SXD-KTKT ngày 15/10/2010 của Sở Xây dựng tỉnh Đồng Tháp về việc hướng dẫn cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng. Sau khi nghiên cứu, Bộ Xây dựng có ý kiến như sau: 1. Về câu hỏi số 1 và số 2: Theo quy định hiện hành chỉ những cá nhân làm chủ nhiệm, chủ trì thiết kế mới yêu cầu phải có chứng chỉ hành nghề; những người này ngoài yêu cầu về chuyên môn còn đòi hỏi phải am hiểu về tiêu chuẩn, quy chuẩn, am hiểu về pháp luật, về trình tự, thủ tục….Do vậy, yêu cầu phải có thời gian tối thiểu 5 năm để nghiên cứu, tìm hiểu những quy định này. Những người chưa có chứng chỉ hành nghề vẫn được tham gia thiết kế những công việc phù hợp với chuyên ngành được đào tạo dưới sự quản lý và kiểm soát của chủ nhiệm, chủ trì. 2. Chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng công trình cấp cho cá nhân có chuyên ngành về kỹ thuật, cá nhân tốt nghiệp đại học ngành kinh tế xây dựng, kinh tế cầu đường không phải chuyên ngành kỹ thuật nên không thuộc diện được xem xét cấp chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng công trình. 3. Đối với cá nhân có bằng tốt nghiệp đại học ngành kiến trúc, đã tham gia thiết kế 5 năm, thiết kế kiến trúc 5 công trình thì được xem xét để cấp chứng chỉ hành nghề giám sát thi công hoàn thiện công trình, nếu có đủ điều kiện theo quy định. Trên đây là ý kiến của Bộ Xây dựng, đề nghị Sở Xây dựng tỉnh Đồng Tháp nghiên cứu thực hiện.

[TD="width: 228"]

- Như trên
- Lưu: VP, HĐXD (NTH-4)
[/TD]
[TD="width: 372"]

[/TD]

DutoanGXD

SmartSoftware
(Bổ sung thêm cho câu trả lời của Mod ks.thanhtan) bạn đọc thêm Thông tư số 12/2009/TT-BXD ngày 24/6/2009 của Bộ Xây dựng Hướng dẫn chi tiết về cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng, cụ thể:
4. Điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng công trình:
a) Có các điều kiện quy định tại khoản 1 Điều này;

b) Có bằng tốt nghiệp đại học trở lên (đối với chứng chỉ hành nghề loại màu đỏ) hoặc bằng tốt nghiệp cao đẳng, trung cấp (đối với chứng chỉ hành nghề loại màu hồng) thuộc chuyên ngành đào tạo phù hợp với nội dung xin đăng ký hành nghề, do cơ sở đào tạo hợp pháp của Việt Nam hoặc nước ngoài cấp.

c) Đã trực tiếp tham gia thực hiện thiết kế hoặc thi công xây dựng từ 3 năm trở lên hoặc đã tham gia thực hiện thiết kế, thi công xây dựng ít nhất 5 công trình được nghiệm thu bàn giao.

d) Đã thực hiện giám sát thi công xây dựng công trình từ 3 năm trở lên (áp dụng đối với trường hợp trước khi Luật Xây dựng có hiệu lực thi hành).

đ) Có chứng nhận bồi dưỡng nghiệp vụ giám sát thi công xây dựng phù hợp với loại công trình xin cấp chứng chỉ do cơ sở đào tạo được Bộ Xây dựng công nhận cấp;

File đính kèm

• 12-2009-TT-BXD.doc
    274,5 KB · Đọc: 185
Last edited by a moderator:

malsoni810

<b>A.dmin Thanh tra Diễn đàn</b>
Website
www.giaxaydung.vn

Xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:
1. Bạn cũng như mọi người đều có thể tham gia học lớp bồi dưỡng TVGS. Đây là 1 trong những điều kiện để được cấp chứng chỉ hành nghề.
2. Nếu tính từ cuối năm 2008 thì bạn đã trực tiếp tham gia hoạt động xây dựng hơn 4 năm, như vậy là thỏa mãn điều kiện về kinh nghiệm.Tuy nhiên nếu bạn chỉ làm công việc tư vấn giám sát thì bạn không đủ điều kiện để cấp chứng chỉ hành nghề mà phải là thiết kế hoặc thi công trực tiếp.

kisukhiem

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Làm cán bộ kỹ thuật của ban quản lý dự án

Chào Các Bác, cho em hỏi trường hợp của em làm cán bộ kỹ thuật của ban quản lý dự án được 3 năm và chuyên đi giám sát công trình, ở miền núi, do chủ đầu tư không thuê được tư vấn giám sát nên phải tự thục hiện, như vậy em có đủ điều kiện xin chứng chỉ không ?

kisukhiem

Chào bạn,tuy bạn đã đủ 03 năm làm trong Ban quản lý dự án rồi, tuy nhiên bạn chỉ làm công tác quản lý dự án chứ không phải trực tiếp đi thi công hay thiết kế thì không được cấp chứng chỉ Tư vấn giám sát đâu. Công tác giám sát trong thời gian qua của bạn có chăng chỉ là giám sát viên theo dõi, chứ không hề được ký tá hồ sơ gì cả vì không có chứng chỉ giám sát phù hợp. Nếu bạn là công chức nhà nước thì căn cứ Khoản 3 Điều 1 Thông tư 12/2009/TT-BXD: "cá nhân hiện đang là công chức đang làm việc quản lý hành chính nhà nước thì không được xét cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng". Theo đó nếu bạn đang là công chức nhà nước thì lại càng không được cấp chứng chỉ Tư vấn giám sát. Đây là quy định! :)
Cám ơn bác đã tư vấn giúp em, em hiện giờ đúng là làm công chức nhà nước, quy định này em cảm thấy đối với cá nhân em thiệt thòi quá, giờ lương thì thấp theo hệ số chỉ 2t,188 nghìn. mà đi công trường toàn leo dốc, không có chi phí nào khác, nhà thầu thậm chí còn bắt nạt được mình, giờ hơi nản nếu sau này em không làm nữa thì phí mất mấy năm công tác rồi.

kisukhiem

Nói ra cũng khó lắm, em cũng đâu biết nhà thầu Với cấp cao hơn ABC với nhau như thế nào đâu, mà em cũng chỉ là lính thôi mà, em đề nghị xử phạt nhà thầu thì có XXX a lô em ngay. híc.

Mountain8x

Thành viên nhiều triển vọng
Em nghe nói sang năm 2015, quy định cấp chứng chỉ TVGS có vẻ khó khăn hơn, phải thi chứ không xét duyệt hồ sơ nữa phải không ạ?

ale_111

Em nghe nói sang năm 2015, quy định cấp chứng chỉ TVGS có vẻ khó khăn hơn, phải thi chứ không xét duyệt hồ sơ nữa phải không ạ?
Theo dự thảo Nghị định về Quản lý dự án đầu tư XD công trình (theo Luật XD mới), thì điều kiện cấp chứng chỉ TVGS sẽ phức tạp hơn. Chứng chỉ TVGS được chia làm 3 hạng (hạng I, hạng II, hạng III). Cụ thể như sau
* Về điều kiện cần: cá nhân phải đã học qua lớp bồi dưỡng Nghiệp vụ GSTC XDCT, với loại công trình phù hợp với chứng chỉ dự kiến xin cấp. Đồng thời, còn phải vượt qua kỳ kiểm tra sát hạch (đề thi sát hạch sẽ được phân làm 03 hạng phù hợp với chứng chỉ dự kiến xin cấp). Kỳ thi này dự kiến sẽ được tổ chức thường xuyên tại một đơn vị, tổ chức được Bộ XD cho phép. Đơn vị này phải có đầy đủ máy móc (thi trắc nghiệm bằng máy tính), bộ đề thi được Vụ KHCN & MT nghiệm thu. Hiện nay, đơn vị đầu tiên là Học viện Cán bộ quản lý XD và đô thị đang triển khai đề án này; và dự kiến sẽ là đơn vị đầu tiên được phép tổ chức các kỳ thi sát hạch cho tất cả các hạng I, II, và III (cho rất nhiều loại chứng chỉ chứ không riêng gì giám sát đâu). Việc này dự kiến sẽ được triển khai vào quý III hoặc quý IV/2015.
* Về điều kiện đủ: cá nhân đã có kinh nghiệm tham gia Thiết kế hoặc Giám sát thi công đủ thời gian và cấp công trình theo quy định. Quy định này cũng khác so với trước đây (trước đây chỉ cần đã tham gia thiết kế hoặc thi công là OK).

Nhân tiện đây, xin mở rộng thêm một chút. Trước đây, những người làm Chỉ huy trưởng công trường, thì chỉ cần tối thiểu 7 năm kinh nghiệm, phù hợp với cấp công trình, và có chứng chỉ Bồi dưỡng Nghiệp vụ Chỉ huy trưởng là OK. Tuy nhiên thời gian tới, để làm Chỉ huy trưởng, cần phải có thêm chứng chỉ Tư vấn giám sát hoặc An toàn lao động. Đây cũng là điểm mới của Dự thảo Nghị định.
Vì mới chỉ là Dự thảo, nên chúng ta cùng chờ xem Nghị định chính thức sẽ ntn nhé!

Mountain8x

Theo dự thảo Nghị định về Quản lý dự án đầu tư XD công trình (theo Luật XD mới), thì điều kiện cấp chứng chỉ TVGS sẽ phức tạp hơn. Chứng chỉ TVGS được chia làm 3 hạng (hạng I, hạng II, hạng III). Cụ thể như sau
* Về điều kiện cần: cá nhân phải đã học qua lớp bồi dưỡng Nghiệp vụ GSTC XDCT, với loại công trình phù hợp với chứng chỉ dự kiến xin cấp. Đồng thời, còn phải vượt qua kỳ kiểm tra sát hạch (đề thi sát hạch sẽ được phân làm 03 hạng phù hợp với chứng chỉ dự kiến xin cấp). Kỳ thi này dự kiến sẽ được tổ chức thường xuyên tại một đơn vị, tổ chức được Bộ XD cho phép. Đơn vị này phải có đầy đủ máy móc (thi trắc nghiệm bằng máy tính), bộ đề thi được Vụ KHCN & MT nghiệm thu. Hiện nay, đơn vị đầu tiên là Học viện Cán bộ quản lý XD và đô thị đang triển khai đề án này; và dự kiến sẽ là đơn vị đầu tiên được phép tổ chức các kỳ thi sát hạch cho tất cả các hạng I, II, và III (cho rất nhiều loại chứng chỉ chứ không riêng gì giám sát đâu). Việc này dự kiến sẽ được triển khai vào quý III hoặc quý IV/2015.
* Về điều kiện đủ: cá nhân đã có kinh nghiệm tham gia Thiết kế hoặc Giám sát thi công đủ thời gian và cấp công trình theo quy định. Quy định này cũng khác so với trước đây (trước đây chỉ cần đã tham gia thiết kế hoặc thi công là OK).

Nhân tiện đây, xin mở rộng thêm một chút. Trước đây, những người làm Chỉ huy trưởng công trường, thì chỉ cần tối thiểu 7 năm kinh nghiệm, phù hợp với cấp công trình, và có chứng chỉ Bồi dưỡng Nghiệp vụ Chỉ huy trưởng là OK. Tuy nhiên thời gian tới, để làm Chỉ huy trưởng, cần phải có thêm chứng chỉ Tư vấn giám sát hoặc An toàn lao động. Đây cũng là điểm mới của Dự thảo Nghị định.
Vì mới chỉ là Dự thảo, nên chúng ta cùng chờ xem Nghị định chính thức sẽ ntn nhé!

Em thấy cái này hơi khó, vì giả sử như một kỹ sư mới ra trường nhưng chưa được cấp chứng chỉ TVGS thì làm sao được tính đủ thời gian làm giám sát thi công nhỉ?

MaiLinhGXD

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Em thấy cái này hơi khó, vì giả sử như một kỹ sư mới ra trường nhưng chưa được cấp chứng chỉ TVGS thì làm sao được tính đủ thời gian làm giám sát thi công nhỉ?

Thời gian sẽ tính là thời gian ghi trên bằng tốt nghiệp đại học hoặc cao đẳng của bạn.

A

anhembaxa9

Guest
chung chi hanh nghe giam sat``

Anh chị cho em hỏi. em tốt nghiệp cao đẳng xây dựng công trinh giao thông từ nào 2011 đến nay là được 3 năm. Trong quá trình đi làm và em đã học liên thông lên đại học và đã học xong. Anh chị cho em hỏi em muốn cấp chứng chỉ hành nghề giám sát theo bằng cấp đại học có được không. Em rất mong anh chị cho em xin ý kiến .
nếu được thì em cần những giấy tờ gì và và có cần bằng cao đẳng kèm theo không.
Em xin cảm ơn!

ale_111

Anh chị cho em hỏi. em tốt nghiệp cao đẳng xây dựng công trinh giao thông từ nào 2011 đến nay là được 3 năm. Trong quá trình đi làm và em đã học liên thông lên đại học và đã học xong. Anh chị cho em hỏi em muốn cấp chứng chỉ hành nghề giám sát theo bằng cấp đại học có được không. Em rất mong anh chị cho em xin ý kiến .
nếu được thì em cần những giấy tờ gì và và có cần bằng cao đẳng kèm theo không.
Em xin cảm ơn!
Trường hợp này hiện nay một số Sở XD vẫn cấp bình thường (miễn là bạn khai ít nhất đã tham gia thi công 05 công trình giao thông nhé, có thể phải khai 05 công trình cầu, 05 công trình đường bộ đấy - tùy Sở yêu cầu).
Chỗ tôi cũng đã có trường hợp ấy rồi, tốt nghiệp liên thông năm 2010, lấy Chứng chỉ năm 2011 bình thường.
Thường thì Sở XD Hà nội hoặc các thành phố lớn sẽ chặt chẽ hơn.
Nên tìm hiểu mà xin chứng chỉ sớm đi nhé. Hồ sơ thông thường gồm:
1. Tờ khai xin cấp chứng chỉ
2. Bảng kê khai kinh nghiệm (các công trình đã tham gia thi công hoặc thiết kế, có xác nhận của cơ quan)
3. Bản sao Bằng Cao Đẳng; Bằng ĐH; 2 ảnh 3x4; bản sao CMND
4. ................... (Tùy từng Sở XD yêu cầu).

Good luck!