Điều chỉnh bản vẽ thi công, dự toán thi công dẫn đến việc hủy hợp đồng thi công?

lamvti1

Thành viên mới
Xin chào toàn thể anh, chị em thành viên trong Diễn đàn. Mình đang gặp một vấn đề trong quản gói thầu xây dựng mà mình đang không biết cách xử lý sao cho hợp lý các bên và đúng luật. Mong anh chị em giúp đỡ! xin cảm ơn anh chị em rất nhiều... tình huống của mình cụ thể như sau:
Công ty em sử dụng vốn nhà nước ạ.
Dự án xây dựng và lắp đặt thang máy được chia thành 04 gói thầu:
1. Khảo sát địa chất thủy văn - đã thực hiện xong
2. Tư vấn lấp báo cáo kinh tế kỹ thuật thi công (hợp đồng trọn gói) - đã thực hiện xong
3. PHần xây dựng - đã ký hợp đồng trọn gói nhưng chưa phát sính trách nhiệm tài chính, chưa phát lệnh khởi công
4. Phần lắp đặt thiết bị - đã có kết quả chỉ định thầu nên có thể xác định giá trị cụ thể.

Với gói thầu Lập báo cáo kinh tế kỹ thuật thi công (Hồ sơ bao gồm BCKTKT, bản vẽ thi công, dự toán thi công) đã được chủ đầu tư bên em phê duyệt. Căn cứ vào dự toán thi công (giá trị gói xây lắp <500tr) nên bên em chỉ định thầu rút gọn và ký hợp đồng thi công trọn gói. Hợp đồng thi công không bao gồm chi phí giải phóng mặt bằng vị vậy, Chủ đầu tư nhà em tiến hành công tác giải phóng mặt bằng để đơn vị thi công thực hợp đồng.
Trong quá trình giải phóng mặt bằng thì kỹ thuật của chủ đầu tư bên em phát hiện một số vấn đề do móng của các công trình lân cận ảnh hưởng tới việc thi công hố móng thang máy. Bên em đã làm công văn cho đơn vị tư vấn thiết kế đề nghị khảo sát lại và điều chỉnh bản vẽ thi công. Do thay đổi về kích thước móng nên dẫn đến việc dự toán thi công cũng phải điều chỉnh (dự toán điều chỉnh mới có thêm một số nội dung công việc phát sinh so với dự toán cũ, và các nội dung công việc còn lại thì khối lương tăng lến). Giá trị điều chỉnh của dự toán mới tăng lên >20% giá trị của dự toán cũ nên dự phòng phí của gói thầu xây dựng không đủ để bù vào. Nhưng do gói thầu mua thang máy ít hơn kế hoạch đấu thầu ban đầu nên xét về mặt tổng mức đầu tư của toàn bộ dự án lại không bị vượt.

Vậy theo các anh, chị thì nên xử lý tình huống này như thế nào để đảm bảo quyền lợi các bên mà vẫn đúng luật pháp quy định?

Hiện tại em dự tính sẽ hủy bỏ kế hoạch đấu thầu cũ nhưng vẫn giữ lại giá trị gói thầu đã thực hiện để làm lại, như vậy sẽ có thể sử dụng chi phí còn thừa của gói mua thiết bị sang cho gói xây dựng.Tiếp theo em hủy bỏ kết quả chỉ định thầu rút gọn cũ, hợp đồng thi công trọn gói cũ để tiến hành chỉ định thầu lại và ký lại hợp đồng thi công thì có thể căn cứ theo Thông tư hay nghị định nào được ạ? và hướng xử lý như thế này thì liệu kiểm toán có chấp nhận hồ sơ quyết toán sau này hay không?

Rất mong anh chi em giúp đỡ ạ.
Trân trọng cảm ơn

lamvti1

Thành viên mới
Bác nào có kinh nghiệm giúp em vụ này với ah

lamvti1

Thành viên mới
hic hic hic... không ai giúp em ah

lamvti1

Thành viên mới
đại ca nào giúp em với.. nếu ở Hà Nội em sẽ hậu tạ...

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới