Điều chỉnh Hợp đồng thi công xây dựng !!!

ngoctinvina

Thành viên nhiều triển vọng
Mình có vấn đề muốn hỏi các bác:
Công ty mình ký Hợp đồng gói thầu xây lắp với Chủ đầu tư vào ngày 11 tháng 7 năm 2010.
Vừa rồi có lập Hồ sơ dự toán bổ sung bù chênh lệch Nhân công, Máy thi công theo ND 108/2010.
Trong khi đó, thông tư 04/2010 của Bộ xây dựng có hiệu lực từ ngày 25/7/2010. Vậy mình có được áp dụng các hệ số Chi phí chung, chi phí trực tiếp cho Hồ sơ dự toán bổ sung này không?
Mặt khác, thông tư 06/2010 của bộ xây dựng có hiệu lực từ ngày 25/7/2010. Vậy mình có được áp dụng nguyên giá ca máy theo Phụ lục TT06/2010 cho Hồ sơ dự toán bổ sung này không?
Cảm ơn nhiều!!!

tran dinh giang

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Câu hỏi của bạn có trả lời trên trang web bộ Xây dựng đó.
Bạn xem câu hỏi của bạn hlong171077@gmail.com mà tham khảo. Mình cũng đọc rồi và Vụ KTXD trả lời như sau:
1. Thông tư 04/2010/TT-BXD được áp dụng kể từ ngày Thông tư có hiệu lực, để lập dự toán xác định giá gói thầu trong giai đoạn thiết kế, không áp dụng để điều chỉnh giá hợp đồng.
Việc đ iều chỉnh giá hợp đồng thực hiện trên cơ sở các thoả thuận trong hợp đồng và các quy định của Nhà nước có liên quan.
2. Câu hỏi thứ 2 mình có ý kiến như thế này:
- Hồ sơ bạn điều chỉnh cho phần nhân công nên nguyên giá bạn lấy theo hồ sơ dự thầu đã phê duyệt.
- Phần nguyên giá theo Thông tư 06 chỉ mang tính chất tham khảo và là giá máy mới. Với lại nguyên giá là bạn phải chứng minh được giá trị máy của bạn (hoá đơn mua máy, ....)
- Bạn điều chỉnh phần nhân công thôi thì quan tâm làm gì chuyện nguyên giá.

ngoctinvina

Bạn xem câu hỏi của bạn hlong171077@gmail.com mà tham khảo. Mình cũng đọc rồi và Vụ KTXD trả lời như sau:
1. Thông tư 04/2010/TT-BXD được áp dụng kể từ ngày Thông tư có hiệu lực, để lập dự toán xác định giá gói thầu trong giai đoạn thiết kế, không áp dụng để điều chỉnh giá hợp đồng.
Việc đ iều chỉnh giá hợp đồng thực hiện trên cơ sở các thoả thuận trong hợp đồng và các quy định của Nhà nước có liên quan.
- Hồ sơ bạn điều chỉnh cho phần nhân công nên nguyên giá bạn lấy theo hồ sơ dự thầu đã phê duyệt.
- Phần nguyên giá theo Thông tư 06 chỉ mang tính chất tham khảo và là giá máy mới. Với lại nguyên giá là bạn phải chứng minh được giá trị máy của bạn (hoá đơn mua máy, ....)
Cảm ơn bạn!
Trong điều khoản hợp đồng có ghi: "nếu Nhà nước thay đổi chính sách như tiền lương, chính sách mới thay đổi mặt bằng giá đầu tư xây dựng công trình" thì được điều chỉnh khi cấp có thẩm quyền cho phép theo khối lượng thực tế. Vậy, những khối lượng thực hiện sau ngày 01/01/2011 thì mình được áp dụng (nếu Chủ đầu tư đồng ý) đúng không?
Còn vấn đề máy thi công thì mình được bù phần nhân công lái máy chứ bạn. Ý mình muốn hỏi là: lúc lập hồ sơ dự thầu, phần nhân công mình lập theo bộ đơn giá của địa phương mình. Nhưng giờ không còn phù hợp nữa (Sở xây dựng đã có văn bản); vừa rồi lập dự toán bù nhân công thì mình áp dụng cách lập theo phụ lục của Thông tư 06/2010. Vậy, khi trừ chênh lệch so với giá ca máy trong Hợp đồng có khập khiểng quá không?
Mình đang gặp rắc rối vấn đề này, xin các bro chỉ giáo^^

Last edited by a moderator:

tran dinh giang

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Công trình của bạn mình có vài ý kiến như thế này:
- Trước tiên bạn phải có chủ trương cho điều chỉnh của Chủ đầu tư nếu vượt TMĐT thì phải xin cấp quyết định đầu tư.
- Phần nhân công theo Thông tư 06/2005/TT-BXD hay thông tư 06/2010/TT-BXD thì không có khác gì đâu bạn.
Nên mình tính trực tiếp vào đó luôn.
Về điều chỉnh nhân công có nhiều cách điều chỉnh lắm.
Bạn nhắn mình địa chỉ mail đi mình sẽ gửi file cho bạn tham khảo.

passa nu cuoi

Phần nhân công lái máy thì bạn cứ việc phân tích phần máy đó xem sử dụng bao nhiêu nhân công cho công việc đó rồi tính thôi. bạn có thể tính bù trừ trực tiếp hoặc tính theo chỉ số giá

vukhoan

Thành viên mới
Công trình của bạn mình có vài ý kiến như thế này:- Trước tiên bạn phải có chủ trương cho điều chỉnh của Chủ đầu tư nếu vượt TMĐT thì phải xin cấp quyết định đầu tư.- Phần nhân công theo Thông tư 06/2005/TT-BXD hay thông tư 06/2010/TT-BXD thì không có khác gì đâu bạn.Nên mình tính trực tiếp vào đó luôn.Về điều chỉnh nhân công có nhiều cách điều chỉnh lắm.Bạn nhắn mình địa chỉ mail đi mình sẽ gửi file cho bạn tham khảo.
Minh cung dang vuong mac ve van de nay.Ban gui cho minh file de tham khao nhe, dia chi mail: vukhoanmba@gmail.com.Thanks!

zunguien

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Thay đổi điều khoản trong hợp đồng

Mình muốn hỏi chút;
Cty mình ký hợp đồng xây lắp nhiều hạng mục; nhưng quá trình thi công CĐT quyết định thay đổi điều khoản hợp đồng ( chỉ giao lại 1 hạng mục cho cty ); 2 bên đã thỏa thuận; Nhưng thủ tục, VB hướng dẫn cụ thể về thay đổi điều khoản hợp đồng ntn mình chưa nắm rõ;
bạn nào biết chỉ giúp mình với nhé

Capcon

Thành viên rất nhiệt tình
Mình có vấn đề muốn hỏi các bác:
Công ty mình ký Hợp đồng gói thầu xây lắp với Chủ đầu tư vào ngày 11 tháng 7 năm 2010.
Vừa rồi có lập Hồ sơ dự toán bổ sung bù chênh lệch Nhân công, Máy thi công theo ND 108/2010.
Trong khi đó, thông tư 04/2010 của Bộ xây dựng có hiệu lực từ ngày 25/7/2010. Vậy mình có được áp dụng các hệ số Chi phí chung, chi phí trực tiếp cho Hồ sơ dự toán bổ sung này không?
....

Bạn hoàn toàn có thể áp dụng chi phí mới này cho dự toán bổ sung.

Xe Dap Oi

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Bạn hoàn toàn có thể áp dụng chi phí mới này cho dự toán bổ sung.
Như Capcon nói thì cần rõ khối lượng bạn đã thực hiện đến thời điểm thay đổi đơn giá nhân công và máy và chốt với chủ đầu tư để làm thanh quyết toán sau này, vấn đề là bên phía chủ đầu tư phải xem xét có vượt giá trị Tổng mức đầu tư không.

tr hoan

Thành viên nhiệt tình

Chào Giang thân mến
Mình còn thấy có công trình theo tiêu chuẩn và ứng dụng điều chỉnh theo nghị định 48/2010 và thông tư 08/2010/TT-BXD nữa
còn phải tính tỉ lệ và hệ số a theo hợp đồng nữa đấy.
mình cũng đã có đơn vị tính nhưng cũng chưa rõi lắmbạn giúp hoặc ai biết giúp nhé.
Cám ơn