Đơn giá dự thầu bất thường????

vudinhtan

Thành viên rất triển vọng
Chỗ em vừa làm một bài thầu . Sau khi kiểm tra lại đơn giá chi tiết dự thầu do một đồng nghiệp làm em thấy có sự không đúng đối với đơn giá cho các công tác sử dụng bê tông thương phẩm .
Nếu em làm thì em sẽ chiết tính đơn giá bê tông đến chân công trình ( bao gồm ba mã : vật liệu cấu thành , chi phí sản xuất tại trạm trộn và chi phí vận chuyển đến chân công trình ) rồi sau đó mới áp mã cho từng đầu công việc để tính nốt chi phí đổ bê tông .
Nhưng trong đơn giá dự thầu của bên em thì chỉ có chi phí cấu thành ( vật liệu ) và chi phí đổ bê tông do người làm có lẽ không thông thạo phần mềm ACITT không biết đổi mã vữa để có được mã bê tông thương phẩm trong đơn giá chi tiết nên cứ thế làm ẩu .

Vậy liệu đơn giá như vậy khi chấm thầu có phải là đơn giá bất thường không và có phải tiến hành điều chỉnh sai lệch không ?

Về quan điểm cá nhân thì em nghĩ đơn giá như thế là bất hợp lý . Ai đời đơn giá bê tông thương phẩm mà lại không có chi phí sản xuất tại trạm trộn và chi phí vận chuyển đến chân công trình .

Các bác cho em ý kiến với . Nếu đơn giá này mà trúng thầu thì nhà thầu có gặp bất lợi j ko ( đây là hợp đồng điều chỉnh giá ) :-w
Em còn non kinh nghiệm , mong các bác chỉ giáo !

Last edited by a moderator:

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
không có vấn đề gì về giá vật liệu

đồng nghiệp của bạn làm vậy chưa chắc đã sai mà lại hợp lý là đằng khác. Có thể sử dụng luôn báo giá bê tông thương phẩm đến chân công trình để đưa vào tính giá mà không cần thiết phải chi tiết cho từng việc vật liệu cấu thành, chi phí trạm trộn, và vận chuyển.
Cũng lưu ý với bạn luôn, nếu bạn là đơn vị thi công mà lại chiết tính như thế là rất dễ bị nhầm lẫn khi quyết toán công trình đấy.
Trước đây mình đã gặp trường hợp cũng tách thành phần như bạn trong dự toán, nhưng thi công lại dùng giá bê tông đến chân công trình. thế là bị trùng hóa đơn: có hóa đơn do bên bán bê tông xuất, lại có hóa đơn vật tư cấu thành như của bạn thành ra thừa hóa đơn hàng chục tỷ đồngx(
p/s: nếu bên bạn có ý định dùng biện pháp thi công là xây dựng trạm trộn hoặc có sẵn trạm trộn thì mới nên chiết tính, còn nếu sử dụng bê tông thương phẩm của nhà cung cấp thì có lẽ là không nên

vudinhtan

Em cũng đồng ý cách của bác . Nếu trong đơn giá chi tiết là bê tông thương phẩm thì em không nói làm j . Nhưng ý em không phải vậy . Đơn giá chi tiết dự thầu của bọn em không phải là bê tông thương phẩm mà là vật liệu cấu thành bê tông như cát , đá , xi măng ....... và chỉ có chi phí đổ bê tông không có chi phí sản xuất tại trạm trộn và vận chuyển đến chân công trình .

Trong đơn giá bê tông thương phẩm của các nhà cung cấp người ta đều tính các chi phí này rồi .

Chắc đồng nghiệp của em không biết cách đổi mã vữa trong bảng dự toán đề khi phân tích cho ra luôn bê tông thương phẩm chứ không phải là vật liệu cấu thành nên bê tông thương phẩm . Do thiếu các chi phí sản xuất và vận chuyển nên đơn giá bê tông dự thầu của bọn em quá thấp so với thực tế . Ý em là vậy

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
trao đổi chuyên môn

nếu vậy thì đương nhiên là thiếu rồi, trao đổi lại với đồng nghiệp là xong thôi mà

L

levinhxd

Guest
Bạn làm theo 1 trong các cách sau thì sẽ không sợ sai, thiếu:
1, Làm theo VL rời thông thường, sau này cần thì điều chỉnh sau theo giá BTTP (vì HĐ dạng điều chỉnh giá nên thanh toán theo thực tế)
- Mã hiệu đổ BT thông thường
- Mã hiệu SX bê tông
- Mã hiệu vận chuyển bê tong
- Bảng CL vật liệu vẫn nhập giá VL rời thong báo như bình thường;

2, Làm theo Vữa BTTP ngay từ đầu, không có SX, vận chuyển

- Mã hiệu đổ BT thông thường, sau đó xoá phần mã hiệu vật tư để phân tích ra được vữa mà không có VL rời
- Không có mã hiệu SX, vận chuyển BT
- Bảng CL vật liệu vẫn nhập giá VL vữa đến chân công trình;

3, Làm theo Vữa BTTP ngay từ đầu, nhưng vẫn để vận chuyển
(Cách này đơn vị tư vấn thiết kế hay làm)
- Mã hiệu đổ BT thông thường, sau đó xoá phần mã hiệu vật tư để phân tích ra được vữa mà không có VL rời
- Vận chuyển BT (ước chừng cự ly vì coi như ta chưa biết trước lấy BT ở nhà cung cấp nào)
- Bảng CL vật liệu vẫn nhập giá VL vữa tại nhà cung cấp;

4, Làm theo cách của bạn: Chiết tính hết giá vữa, sau đó chỉ tra mã đổ bê tông
- Tra mã hiệu đổ BT thông thường, sau đó xoá phần mã hiệu vật tư để phân tích ra được vữa mà không có VL rời
- Lập bảng tính giá vữa bao gồm các khoản mục chi phí, sau đó cho vào bảng giá thông báo trong bảng CL vật tư.

Lưu ý: cần tính giá gốc vật liệu vữa BTTP để có trong mục giá gốc của vữa BTTP trong bảng CLVT; hoặc xoá ngay từ ngoài bảng dự toán (chỉ tính phần vật liệu sàn công tác đổ bê tông)

icor

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Theo mình thì vấn đề này có lẽ do đồng nghiệp của bạn sơ xuất không để ý, thiếu kinh nghiệm, và không quan tâm tới bài thầu hoặc đó một sự nhầm lẫn cố ý. Nếu chưa nộp thầu thì có thể sửa lại được. Còn nếu nộp rồi thì đành chịu vậy, ngườii chấm thầu sẽ không quan tâm tới đơn giá bạn đưa vào, lỗi này là lỗi mà Nhà thầu phải chịu, không thuộc phạm vi các lỗi có thể điều chỉnh, sửa lỗi trong quá trình chấm thầu.
Theo lý thuyết thì đây là một bất lợi cho công ty bạn, bất lợi thế nào thì phải phân tích thêm dựa trên giá bê tông thương phẩm bạn mua vào rồi nhiều yếu tố khác nữa. Nhưng biết đâu để giảm giá mà người đó làm như vậy (cái này không ngoại trừ đâu nhé).

vudinhtan

Cảm ơn các bác đã tư vấn. Cái dở là bài thầu đã nộp rồi và đang trong quá trình chấm thầu. Giá bỏ thầu của bọn em thấp hơn gần 4 tỷ so với đối thủ cạnh tranh trực tiếp (Đấu thầu xanh đỏ 2 vòng: sơ tuyển và chính thức, chằng may lọt một thằng ất ơ vào nên giảm giá bung bét).
Chiến thuật bỏ giá của bọn em là phần kết cấu thô giữ nguyên giá, chỉ giảm giá chủ yếu ở phần điện và cửa ....
Về lý thuyết thì đành phải chịu mất khoảng 250 K / 1m3 bê tông vậy. :-<

vannguyen

Đơn giá dự thầu ????

Mọi người cho mình hỏi: Vậy có trường hợp trong HSDT có 2 đơn giá bê tông thương phẩm, nhưng nhà thầu chào đơn giá 1 có VL, SX bằng trạm trộn, vận chuyển; còn đơn giá 2 thì không có SX bằng trạm trộn, vận chuyển thì làm thế nào? 2 đơn giá cho 2 công tác khác nhau nên không bị quy về chào 2 mức giá.
Nếu tổ chuyên gia không điều chỉnh đơn giá 2 thì khi thanh toán, nhà thầu không được thanh toán phần SX, vận chuyển của đơn giá 2 ạ?
Nếu nhà thầu viện cớ là vì đã chấm trúng thầu nên Chủ đầu tư phải trả chi phí cho phần sản xuất, vận chuyển của đơn giá 2 này thì sao?

mr.cao

Thành viên có triển vọng
Mọi người cho em hỏi. em đã trúng thầu (hợp đồng điều chỉnh giá). Giá bê tông như đã nói ở trên còn thiếu chi phí SX tại trạm trộn và chi phí vận chuyển (theo định mức 1776) tứ là chỉ tính cát, đá, xi măng, phụ gia.(Phần KL thiếu so với HSMT em đã lập bảng riêng và có 2 chi phí này) Vậy trong quá trình thanh toán em có được điều chỉnh bổ sung chi phí vận chuyển và SX này ko?

vuminhhoan

Thành viên rất năng động
Website
www.facebook.com
Mọi người cho em hỏi. em đã trúng thầu (hợp đồng điều chỉnh giá). Giá bê tông như đã nói ở trên còn thiếu chi phí SX tại trạm trộn và chi phí vận chuyển (theo định mức 1776) tứ là chỉ tính cát, đá, xi măng, phụ gia.(Phần KL thiếu so với HSMT em đã lập bảng riêng và có 2 chi phí này) Vậy trong quá trình thanh toán em có được điều chỉnh bổ sung chi phí vận chuyển và SX này ko?
Bạn có thể xem lại khoản mục Điều chỉnh giá hợp đồng trong Hợp đồng của bạn để xem các công tác vận chuyển và sản xuất này có nội dung thuộc phạm vi được điều chỉnh giá hay không.

xuantruong89

Thành viên nhiều triển vọng
Trường hợp trên trong quá trình chào thầu bạn đã phân bổ thiếu chi phí vận chuyển vào giá bê tông. Bạn sẽ không được thanh toán bổ sung phần đó, chào thiếu thì giữ nguyên, thừa thì cắt đi. Phần khối lượng mà HSMT thiếu bạn chào có chi phí vận chuyển thì sẽ được thanh toán độc lập cho phần khối lượng đó.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới