Đưa các chi phí về một mặt bằng để xác định giá đánh giá?

Thành viên đã xem (Total:3)

buimanhthanh2000

Thành viên nhiều triển vọng
#1
Trích NĐ 85/2009/ND-CP về đấu thầu, trong đó hướng dẫn cách đánh giá hồ sơ Dự thầu theo PP "Giá đánh giá", như sau:

"3. Nội dung xác định giá đánh giá
Giá đánh giá là giá được xác định trên cùng một mặt bằng cácyếu tố về kỹ thuật, tài chính, thương mại và các yếu tố khác dùng để so sánh, xếphạng các hồ sơ dự thầu. Phương pháp xác định giá đánh giá phải được nêu trongtiêu chuẩn đánh giá. Việc xác định giá đánh giá thực hiện theo trình tự sauđây:
- Xác định giá dự thầu (trường hợp có thư giảm giá, thực hiệntheo quy định tại khoản 13 Điều 70 Nghị định này);
- Sửa lỗi;
- Hiệu chỉnh các sai lệch;
- Chuyển đổi giá dự thầu (sau sửa lỗi và hiệu chỉnh sai lệch)sang một đồng tiền chung (nếu có);
- Đưa các chi phí về một mặt bằng để xác định giá đánh giá,bao gồm:
+ Các điều kiện về mặt kỹ thuật như: tiến độ thực hiện; chiphí quản lý, vận hành, duy tu, bảo dưỡng, tuổi thọ công trình và các yếu tố kỹthuật khác tùy theo từng gói thầu cụ thể;
+ Điều kiện tài chính, thương mại;
+ Ưu đãi trong đấu thầu quốc tế (nếu có);
+ Các yếu tố khác.
Tùy theo tính chất của từng gói thầu mà quy định các yếu tốđể xác định giá đánh giá cho phù hợp. Xếp hạng thứ tự hồ sơ dự thầu theo giá đánh giá, hồ sơ dự thầu có giá đánh giá thấp nhất được xếp thứ nhất
."

Mình vẫn chưa rõ cách thức (Phương pháp): Đưa các chi phí về một mặt bằng để xác định giá đánh giá.

+ Kỹ thuật;
+ Điều kiện tài chính, thương mại;

Anh em nào có kinh nghiệm cho 1 ví dụ minh họa đơn giản để anh em dễ hình dung. Thanks!
 

hungblue

Thành viên rất triển vọng
#2
Bác nào có kinh ngiệm chỉ cho ae đi, cái này cứ lờ mà lờ mờ chịu ko hiểu mấy bố thảo thông tư mời thầu nghĩ gì?
 

phamdoanhuong

Thành viên có triển vọng
#3
Cách xác định Giá đánh giá

Bác nào có kinh ngiệm chỉ cho ae đi, cái này cứ lờ mà lờ mờ chịu ko hiểu mấy bố thảo thông tư mời thầu nghĩ gì?
Chào bạn, mình thấy bạn đăng bài này lâu rồi mà chưa có ai trả lời nên hôm nay mình chia sẻ 1 chút kinh nghiệm của mình cho bạn nhé.
Nói theo ngôn ngữ bình dân và ví dụ đi cho dễ hiểu, chứ cứ nêu Luật ra thì chả ma nào hiểu được đâu.
Tôi cho bạn 1 ví dụ:
Cơ quan A có gói thầu mua sắm thiết bị giá 50 tỷ. Trong HSMT họ đưa ra tiêu chí để đưa về cùng mặt bằng là " xuất xứ" và " đặc tính kỹ thuật" của thiết bị.
Về xuất xứ họ để 1 công thức đưa về 1 mặt bằng như sau: Gxx = k1 * Gdt
trong đó: K1 là hệ số quy đổi về nguồn gốc, xuất xứ của thiết bị
K1 = 1 khi thiết bị có nguồn gốc xuất xứ thuộc EU, G7 sản xuất tại chính quốc
K1 = 1,5 khi thiết bị có nguồn gốc xuất xứ thuộc EU, G7 sản xuất tại nước thứ
K1 = 2 khi thiết bị có nguồn gốc xuất xứ không thuộc 2 trường hợp trên
Về đặc tính kỹ thuật họ để 1 công thức đưa về 1 mặt bằng như sau: Gkt = 0,1% ( 100 - Đkt)* Gdt
trong đó:
Gdt là giá dự thầu sau hiệu chỉnh và sửa lỗi của nhà thầu thấp nhất trong tất cả các nhà thầu
Đkt là điểm kỹ thuật của nhà thầu đạt được ( thang điểm 100 nhé)
khi đó Giá đánh giá được tính theo công thức: Gđg = G (giá dự thầu sau hiệu chỉnh, sửa lỗi của nhà thầu đang tính) + Gxx + Gkt
Có 2 nhà thầu vượt qua kỹ thuật:
Nhà thầu B chào 48 tỷ ( đã sửa lỗi, hiệu chỉnh nhé). Thiết bị của họ chính quốc G7, Đkt = 85 điểm
Nhà thầu C chào 47 tỷ ( đã sửa lỗi, hiệu chỉnh). Thiết bị thuộc hãng ở G7 nhưng sản xuất tại Trung Quốc. Đkt = 87 điểm
Khi đó:
Nhà thầu B: Gđg = 48 tỷ + 47*1 + 0,1% ( 100 - 85) * 47 = 95.705.000.000
Nhà thầu C: Gđg = 47 tỷ + 47* 1,5 + 0,1% ( 100 - 87) * 47 = 118.111.000.000
( lưu ý là Gdt phải lấy của nhà cao nhất hoặc thấp nhất thì mới gọi là đưa về 1 mặt bằng nhé)
Đấy, có Gđg rồi thì tha hồ mà so sánh.
Muốn xác định đc Gdg thì phải có công thức, mà công thức thì....... Thôi, chia sẻ thế thôi nhỉ, chúc bạn làm tốt
 
Last edited by a moderator:

DLSS

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
#4
Về đặc tính kỹ thuật họ để 1 công thức đưa về 1 mặt bằng như sau: Gkt = 0,1% ( 100 - Đkt)* Gdt
Hỏi bác mấy vấn đề sau được không

- Nếu gói thầu có hàng trăm thiết bị và vật liệu thì có đánh giá tất cả điểm kỹ thuật không?

- Cách đánh giá về điểm kỹ thuật có công bố trong hồ sơ đấu thầu không?

- Bây giờ tôi lấy 1 ví dụ đơn giản về thiết bị (cuộn đựng giấy trong nhà vệ sinh), bác quy về 1 mặt bằng kỹ thuật thế nào.

Nhà thầu 1 trình Inax KF-846V: 720.000 đ/cái

kf-846v.jpg


Nhà thầu 2 trình Inax KF-416V: 539.000 đ/cái

kf-416v.jpg


Inax: http://inax.com.vn/thiet-bi-phong-tam-inax/phu-kien/hop-dung-giay/kf-846v.html

Nhà thầu 3 trình Toto DSP41: 900.000đ/cái

dsp41.jpg


http://toto.com.vn/index.php?m=paper-holders&id=88

Nhà thầu 4 trình American Standard WF-6586 *: 650.00đ/cái

seva_WF6586.jpg


http://www.americanstandard.com.vn/san-pham/seva/seva-26-29_357.html
 

naat

Thành viên BQL Diễn đàn
#5
Bác DLSS cho mấy cái VD làm em cũng mở rộng tầm mắt.
Về lý thuyết thì đương nhiên là 1 hay trăm thiết bị, vật tư đều có thể đánh giá kỹ thuật được. Quy định về điểm kỹ thuật đương nhiên phải nêu trong HSMT.
Tuy nhiên, với cái VD của Bác thì em xin bó tay ạ (kể cả có thang điểm kỹ thuật chi tiết)
 

duytanxd

Thành viên rất triển vọng
#6
Nếu nó hàng nghìn thiết bị thì đánh giá đến bao gấy mới xong nhỉ, tôi cũng đang gặp vấn đề như vậy, vậy lấy giá của cái nào làm mặt bằng giá đánh giá ?
 
C

chuotdong

Guest
#7
Hỏi bác mấy vấn đề sau được không

- Nếu gói thầu có hàng trăm thiết bị và vật liệu thì có đánh giá tất cả điểm kỹ thuật không?

- Cách đánh giá về điểm kỹ thuật có công bố trong hồ sơ đấu thầu không?
Có hàng trăm thiết bị thì vẫn phải đánh giá hết, bên tôi vẫn làm vậy. Tuy nhiên lúc HSMT cần nêu tiêu chí kỹ thuật rất cụ thể để đánh giá.

Điểm kỹ thuật thì phải công bố chứ nhỉ ? hay ý bạn là phương pháp, công thức tính điểm quy đổi ?
 
Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm Giải phóng mặt bằng GPMB GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Tìm thành viên

Dự thầu GXD