Đường bê tông xi măng

hoathong003

Thành viên nhiệt tình
Mình có câu hỏi nhờ các bạn giúp với:
mặt đường BTXM dày 20cm, duới là lớp cấp phối đá dăm dày 15cm, nền có độc chặt K95 như vậy theo các bạn có hợp lý không. Ai có file tính kết cấu áo đuờng cho mình với!

lehoa

Thành viên có triển vọng
Bạn phải nêu rõ thông số đầu vào chứ. Ex: đường đang thiết kế có cấp hạng?; kích thước bố trí tấm BTXM?.....Bạn xem kỹ lại quy trình 22TCN 223-95 nhé.

quanganh83

Thành viên mới
ban hoi khong ro lam. phai neu tinh chat cua duong. duong do la cap duong gi neu la duong giao thong it chiu tai thi la qua thua. chỉ can nen lu k98 sau do den lop BTXM la dc

anhsen10

Thành viên mới
tôi quản lý giám sát thi công đường BTXM trong nhà máy "khoảng 9km ". trong quá trình thi công vì thiết kế chưa được phê duyệt, nên nhà thầu không làm thí nghiệm. qua một quá trình khá lâu, giờ minh bắt làm thí nghiệm nhưng nhà thầu không làm. Vậy bác nào biết có tài liệu nào hướng dẫn không phải làm không? thank

dinhhuan56

Thành viên mới
Bác nào có biện pháp thi công đường bê tông xi măng send minh với

Vikhanhs

Thành viên rất triển vọng
Website
www.vikhanh.com.vn
mặt đường BTXM dày 20cm, duới là lớp cấp phối đá dăm dày 15cm, nền có độc chặt K95 như vậy theo các bạn có hợp lý không. Ai có file tính kết cấu áo đuờng cho mình với!

Mình có bản thiết kế cấp phối bê tông sử dụng cho Đường bê tông xi măng upload file lên đây để ACE cùng tham khảo sử dụng. Nếu cần thông tin chi tiết hơn vui lòng tham khảo www.vikhanh.com.vn

File đính kèm

• Ket qua CP Mac 400.pdf
    544,1 KB · Đọc: 1.598

cute9x

Thành viên mới
các Bác ơi! bác nào có phương án thi công sửa chữa đường bê tông xi măng cho em với, em đang cần gấp quá. Em đa tạ các Bác nhiều !

cute9x

Thành viên mới
các Bác ơi! bác nào có phương án thi công sửa chữa đường bê tông xi măng cho em với, em đang cần gấp quá. Em đa tạ các Bác nhiều ! Gmail của em ạh: duccanhrcc791@gmail.com

Sakura2k7

" Where Knowledge Becomes Value!"
Bạn xem trong Hồ sơ thiết kế bản vẽ thi công quyển Thuyết minh bên TVTK đã có nêu rồi. Còn nếu không thì bạn phải nêu rỏ nội dung của Kết cấu áo đường BTXM cũ cần sửa chữa thì các bác trên Forum mới giúp được chứ.

rokinlo

Thành viên mới
Mình đang thiết kế sân tập lái xe ô tô đến hạng D, yêu cầu kết cấu mặt đường BTXM. Xin ý kiến các bạn về chiều dày các lớp kết cấu của loại sân đường dành cho tập lái xe?

thanguong

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Mình đang thiết kế sân tập lái xe ô tô đến hạng D, yêu cầu kết cấu mặt đường BTXM. Xin ý kiến các bạn về chiều dày các lớp kết cấu của loại sân đường dành cho tập lái xe?

Chiều dày thì phải căn cứ vào tính toán xem có đạt hay ko chứa nghe người khác làm sao được, quan trọng là khi tính thì xác định rõ mục đích sử dụng là gì, nhu cầu thực sự ra sao.. với loại xe tập lái cho hạng D thì khi xác định tải trọng tính nên tính với hệ số vượt tải cao 1 chút vì đặc thù của xe tập lái là đi số thấp, phanh gấp nhiều nên gây ứng suất lớn có tính lặp lại trong thời gian dài ảnh hưởng rất lớn đến tuổi thọ của kết cấu áo đường.

messi94

Thành viên mới
mặt đường BTXM dày 22cm, duới là lớp đá mi dày 15cm K98, nền có độ chặt K98, đường cấp IV trong khu dân cư, tải trọng trục xe >=10 tấn như vậy theo các bạn có hợp lý không. Mong các bạn trả lời giúp

kèn nhỏ

Thành viên nhiều triển vọng
hợp lí rồi bạn...KCAD như bạn nói thường là thi công trong các hẻm đô thị

HuyNam

Thành viên nhiều triển vọng
các Bác ơi! bác nào có phương án thi công sửa chữa đường bê tông xi măng cho em với, em đang cần gấp quá. Em đa tạ các Bác nhiều ! Gmail của em ạh: duccanhrcc791@gmail.com

Sửa chữacác vết nứt:

a. Nứt dưới 1 mm (dạng sợi tóc hay chân chim)

Làm sạch vết nứt sang hai bên, mỗi bên 5 mm.

Quét nhựa số 1 đun nóng đến 1000C – 140 0C hoặc nhựa lỏng từ một đến hai lần bằng chổi lông vào vết nứt .

Dùng xi măng hay bột đá phủ lên nhựa rồi dùng bay miết cho bằng.

b. Nứt rộng từ 1 mm đến 5mm thường là vết nứt xuyên suốt chiều dày của lớp BTN.

Mở rộng hai bờ thành vết nứt hết chỗ bị bong nở.

Làm sạch vết nứt bằng hơi ép hay chổi sắt.

Đổ nhựa số 2 đun nóng .

c. Nứt rộng trên 5 mm:

Làm sạch vết nứt bằng khí nén. Nếu cần thì xoi rộng vết nứt trước khi thổi sạch. Cũng có thể thêm chất chống cỏ mọc. Sau khi làm sạch thì đổ hỗn hợp dùng cho khe nối.

d. Nứt rộng trên 10 mm:

Làm như mục c. Nhưng đổ hỗn hợp dùng cho khe nối đến 2/3 chiều sâu vết nứt, còn lại phía trên dùng BTN nguội lấp kín. Trên cùng dùng cát mịn nóng miết lên và là bằng bàn là sắt nóng.

Sửa chữacác vết nứt dạng parabôn

Bóc bỏ khu vực bị hỏng và vá bằng BTN trộn tại xưởng. Các bước cụ thể như sau:

Bóc bỏ khu vực bị phá hủy một lớp sâu chừng 30 cm. Dùng cưa máy cắt chỗ định vá theo chiều thẳng đứng và đường thẳng.

Dùng chổi và khí thổi làm sạch chỗ định vá.

Phủ một lớp nhựa dính bám.

Đổ hỗn hợp BTN nóng tại xưởng vào chỗ vá rồi lèn chắc như mặt đường xung quanh.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới