e có một tình huống thế này mong các bác giúp đỡ ?

• Khởi xướng vietnam2009
  • Ngày gửi
V

vietnam2009

Guest
em đang làm giám sát kỹ thuật B cho công trình, trong thời gian đang thi công em lại không có mặt tại công trình, công trình xảy ra sự cố khi đổ bê tông dầm sàn đã bị sập 1 nhịp dầm ( không xảy ra chết người ). Trong biên bản nghiệm thu coffa, cốt thép e không ký vào biên bản mà có người đã giả chữ ký của em. Hỏi các bác là trách nhiệm của em như thế nào trong trường hợp này? và bị xử lý như thế nào?
Các bác trả lời gấp cho em với.

capovoc

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Thảo luận

em đang làm giám sát kỹ thuật B cho công trình, trong thời gian đang thi công em lại không có mặt tại công trình, công trình xảy ra sự cố khi đổ bê tông dầm sàn đã bị sập 1 nhịp dầm ( không xảy ra chết người ). Trong biên bản nghiệm thu coffa, cốt thép e không ký vào biên bản mà có người đã giả chữ ký của em. Hỏi các bác là trách nhiệm của em như thế nào trong trường hợp này? và bị xử lý như thế nào?
Các bác trả lời gấp cho em với.

Là giám sát kĩ thuật B mà thời gian thi công đổ dầm sàn,trước đó nghiệm thu cốt thép em không NT,chưa kể giả chữ ký của em thì bên B có vấn đề rồi.Em không chịu trách nhiệm về vấn đề này nhưng cũng gặp rắc rối đấy.Em cần bình tĩnh giải trình đầy đủ và đúng tại sao em không ký nghiệm thu cốt thép,thời gian thi công dầm sàn em có được thông báo không,thời gian này em đi đâu,làm gì-bởi vì một nguyên tắc GSKT B phải có mặt thường xuyên trên công trường...Còn việc xử lý chỉ thực hiện lỗi sự cố này do cái gì và do ai được kết luận.

H

hoangtuandts

Guest
Theo luật thì bạn không phải chịu trách nhiệm trong việc sự cố xảy ra vì bạn chưa nghiệm thu cf, cthep, chưa đồng ý cho công tác đổ bê tông, tuy nhiên xét trên góc độ quản lý thì bạn vi phạm nếu bỏ vị trí khi chưa được sự đồng ý của cấp trên. Nói chung đơn vị khắc phục sửa chữa lại là ok.Còn việc bị lập biên bản xong thì khắc phục sửa chữa lại là ok. Hậu quả thì ko ảnh hưởng về kinh tế nhiều nhưng về thương hiệu thì giảm sút đôi chút. Cái này chắc do khâu quản lý bên đơn vị bạn có vấn đề rồi, nta ký hộ bb nghiệm thu, tổ chức cho đổ bê tông ko có mặt bạn, chắc đây là chỉ đạo của sếp. Đến khi có sự cố xảy ra thì sếp phải xông xáo xử lý sự cố chứ ko lẽ lại đi xử lý con người luôn.

moiratruong

Thành viên rất năng động
chết chưa?chắc bữa đó bỏ việc đi nhậu rồi chứ j?đt cho giám sát nói lên nghiệm thu sắt thép,coffa trước khi đổ betong mà giám sát ko lên rồi nói ai đó ký thay hả bạn?:))

dacota0102

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Theo luật thì bạn không phải chịu trách nhiệm trong việc sự cố xảy ra vì bạn chưa nghiệm thu cf, cthep, chưa đồng ý cho công tác đổ bê tông, tuy nhiên xét trên góc độ quản lý thì bạn vi phạm nếu bỏ vị trí khi chưa được sự đồng ý của cấp trên. Nói chung đơn vị khắc phục sửa chữa lại là ok.Còn việc bị lập biên bản xong thì khắc phục sửa chữa lại là ok. Hậu quả thì ko ảnh hưởng về kinh tế nhiều nhưng về thương hiệu thì giảm sút đôi chút. Cái này chắc do khâu quản lý bên đơn vị bạn có vấn đề rồi, nta ký hộ bb nghiệm thu, tổ chức cho đổ bê tông ko có mặt bạn, chắc đây là chỉ đạo của sếp. Đến khi có sự cố xảy ra thì sếp phải xông xáo xử lý sự cố chứ ko lẽ lại đi xử lý con người luôn.
vãi chưởng! theo luật thì cán bộ kỹ thuật B nhập kho đầu tiên đó. Đúng sai rồi tính sau. mà cũng chẳng có khái niệm giám sát kỹ thuật B đâu ạ. chỉ có cái thèng "tôi" là cán bộ kỹ thuật B, trực tiếp và gián tiếp thôi.

Xe Dap Oi

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Khi chưa ký nghiệm thu cốt thép, cốp pha thì có nghĩa là chưa được phép đổ bê tông => giải trình rõ thì ok, chỉ có mỗi tội là cán bộ của B mà trong quá trình làm lại chạy đi chỗ khác không xin phép thì đồng nghĩa là bật đèn xanh cho đổ vì nếu bạn có mặt dĩ nhiên bạn phải quyết liệt không cho đổ vì chưa nghiệm thu.

V

vuvanthang151087

Guest
đi đấy bạn ơi theo nghị định 209 về quản lý chất lượng công trình thì giám sát bên B phải có mặt trên công trường 24/24 sao bạn lại bỏ đi vậy. Còn chuyện chữ ký cũng vậy, đầu tiên là bạn hiên đang làm việc cho công ty hơn nữa bạn lại là người trực tiếp giám sát công trình đó nên bạn phải chịu trách nhiệm hoàn toàn. Nhưng yên tâm đi bạn đừng lo, tuy bạn là người trực tiếp giám sát thật nếu mà chết thi công ty của bạn-tư vấn thiết kế-ban quản lý dự án-nhà thầu cùng nhau bưng být hết nên bạn cứ yên tâm, thoải mái mà làm viêc đảm bảo là bạn không việc gì vì chết là chết theo dây mình nhỏ chết làm sao được. có gi pm lại cho mình để minh học hỏi bạn nhé . chúc bạn luôn thành công trong cuộc sống và mọi lĩnh vưc công việc

V

vuvanthang151087

Guest
Giúp em với

Em có 1 người em trai đang học xây dựng, đợt vừa qua trường có tổ chức đi thực tập và làm đồ án tốt nghiệp . Hôm nên bảo vệ thầy giáo có hỏi 1 vấn đề như thế này
Tường nhà xây tường 220 xây 5 dọc 1 ngang tại sao hàng dưới cùng lại quay ngang ( từ giằng móng với chân tường)
Em có trả lời là:
thứ nhất là để đàm bảo kết cấu kỹ thuật.
thứ hai là để đàm bảo chống thấm cho chân tường.
thứ ba là cho nó dễ đếm số hàng. (câu này em trả lời đại )
Nhưng hôm sau cô giáo bảo sai. Em thật sự không být trả lời em mình thế nào nữa.
Mong các bậc tiên sinh chỉ giáo cho em em với...!

V

vuvanthang151087

Guest
sai bét nhè dồi

sợ gì đã có các sếp lo dồi mình không phải lo đâu chẳng may mơi bị như thế thôi bỵ dồi thì trách nhiệm đẩy cho ai đây chết thì các sếp với công ty chết là chủ yếu chư mình không phải lo đâu
Khi chưa ký nghiệm thu cốt thép, cốp pha thì có nghĩa là chưa được phép đổ bê tông => giải trình rõ thì ok, chỉ có mỗi tội là cán bộ của B mà trong quá trình làm lại chạy đi chỗ khác không xin phép thì đồng nghĩa là bật đèn xanh cho đổ vì nếu bạn có mặt dĩ nhiên bạn phải quyết liệt không cho đổ vì chưa nghiệm thu.

V

vuvanthang151087

Guest
không sao đâu mà. đề nghị đọc lai nghị định 2009 NĐ-CP về quan lý chất lượng công trình, chét thì chẳng chết được. công an kinh tế nó làm ra ngay sai của bên nào là bên đấy chịu trách nhệm chết chết những Ông to ý chứ cái cán bộ kỹ thuật của ông thì lo cái gi mà cứ sợ vậy. Mới vào nghề à, Ông bạn yên tâm đi không lo đâu thường là các sếp bao sân hết dồi Ông cứ yên tâm đi đảm bảo Ông không việc gì đâu

hokientruc86

Thành viên năng động
Dear all,
Mình cũng xin có ý kiến về vấn đề này nhé,
1. Trước hết khi thi công gặp sự cố như vậy thì trước tiên tìm biện pháp xử lý để xem có đổ được bê tông tiếp không hay dừng thi công
2. Về trách nhiệm : bên B có trách nhiệm rõ ràng khi đảm bảo thi công, an toàn trong thi công...,
Trong bên B, bạn không sát sao trong công việc được giao ( kỹ thuật trục tiếp ) để xảy ra sự cố :
a. Nếu bạn đủ các điều kiện về lý ( bạn ký vào các bbnt...), trách nhiệm trực tiếp của bạn , nhưng quản lý trực tiếp của bạn ...( vd chỉ huy trưởng công trường ) cũng liên đới
b. Nếu bạn không kí thì bạn hơi vô tâm với công việc bạn được giao

Mình đang nói theo quy trình chuẩn chỉ, nhưng thực tế, bbnt thường được ký hoặc hoàn sau : vì thế bên B có trách nhiệm hoàn toàn, còn trong nội bộ thì tự xử lý
Thi công gặp vấn đề là chuyện không ai muốn nhưng nếu gặp thì tìm cách khắc phục thôi, nếu mình xử lý tốt còn được lòng chủ đầu tư vì thi công là xử lý tình huống chứ nếu không thì ai cũng làm được,
Chúc bạn may mắn

khangvinhquoc

Thành viên năng động
Về vấn đề này bạn là người trong cuộc nên câu trả lời cho nguyên nhân chữ ký giả mà vẫn tiếp tục thi công là bạn tự đã có. còn về pháp lý thì trách nhiệm lớn nhất không thuộc về bạn nhưng bạn cũng là người liên đới vì thiếu trách nhiệm thôi.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới