Em bị lạc trong một rừng các Quy chuẩn tiêu chuẩn

mastem

Thành viên có triển vọng
Kính thưa các bác!

Em là dân mới vào nghề. Em thấy chả biết áp dụng cái nào? Nào là Quy chuẩn, nào là TCVN, nào là tiêu chuẩn ngành, nào là quy phạm, lại còn Tiêu chuẩn xây dựng Việt nam.....đấy là chưa kể đến Thông tư này, Quyết định kia..... , rồi lại còn Bộ này Bộ kia. Tất cả cứ rối hết cả lên đối với em. Vậy các bác có thể cho em biết cái gì là cái gì không ạ? Ái nào áp dụng, chả nhẽ lại áp dụng cả 2 hai 3 cái? Chứ không làm sao em biết trong công việc phải áp dụng cái gì? Nhỡ khi bỏ sót không áp dụng thì sao, lúc công trình xây xong rồi mà bị bỏ sót không áp dụng thì chết à?

Các bác giúp em với nhé. Chân thành cám ơn các bác.

rockaruouaem

Thành viên năng động
Tốt nhất là bác "đụng" đến đâu thì đọc đến đó. Tránh ôm rơm nặng bụng.

dn_khanh

Thành viên có triển vọng
Em là dân mới vào nghề. Em thấy chả biết áp dụng cái nào? Nào là Quy chuẩn, nào là TCVN, nào là tiêu chuẩn ngành, nào là quy phạm, lại còn Tiêu chuẩn xây dựng Việt nam.....đấy là chưa kể đến Thông tư này, Quyết định kia..... , rồi lại còn Bộ này Bộ kia. Tất cả cứ rối hết cả lên đối với em. Vậy các bác có thể cho em biết cái gì là cái gì không ạ? Ái nào áp dụng, chả nhẽ lại áp dụng cả 2 hai 3 cái? Chứ không làm sao em biết trong công việc phải áp dụng cái gì? Nhỡ khi bỏ sót không áp dụng thì sao, lúc công trình xây xong rồi mà bị bỏ sót không áp dụng thì chết à?

Trong 3 cái trên thì cao nhất là quy chuẩn sau đó là TCVN cuối cùng là tiêu chuẩn ngành.
Để ban hành quy chuẩn tiêu chuẩn thì chính phủ hoặc bộ chuyên ngành ra quyết định ban hành.
tính pháp lý của quy chuẩn, tiêu chuẩn như sau:
1. Quy chuẩn: là bắt buộc áp dụng.
2. Tiêu chuẩn: chia 2 loại:
a- Bắt buộc áp dụng.
b- tham khảo.
do đó khi đụng tới quy chuẩn là phải áp dụng còn tiêu chuẩn thì phải xem nó là trường hợp a hay b.

L

lee nguyen

Guest
Mình nghĩ bạn đang rối,không hiểu nên áp dụng thế nào.Minh xin gop ý kiến như sau:
-Thường thì ta hay sử dụng tiêu chuẩn trong công việc.Bạn có thể áp dụng bất cứ tiêu chuẩn nào trong các tiêu chuẩn:TCVN,TCXD,TCN.... nếu nó liên quan đến công việc bạn đang lam.Nếu cùng một vấn đề mà có 2 tiêu chuẩn(VD:TCVN và TCXD) thì tiêu chuẩn nào ban hành sau sẽ có hiêu lực thay thế tiêu chuẩn ban hành trước.VD như :TCXDVN 390:2007 "Kết cấu bê tông và bê tông cốt thép lắp ghép" thay thế tiêu chuẩn TCVN 4452:1987 .

M

MrHienNo1

Guest
Theo mình thì bạn nên xem trong Hồ sơ chỉ dẫn kỹ thuật của mỗi dự án. Trong đó người ta đều có các tiêu chuẩn và các quy chuẩn cũng như tiêu chuẩn nghành được áp dụng. Bạn xem và đọc đến phần nào thì lôi cái tiêu chuẩn liên quan ra và xem xét. Ghi lại những yếu tố cần thiết trong đó.
khi đó bạn sẽ không phải rối trong việc nhầm lẫn các tiêu chuẩn cũng như tiêu chuẩn nghành. Chúc bạn thành công