Em cần hỏi về cách đo bóc khối lượng đào móng công trình dân dụng.

scorpions181

Thành viên có triển vọng
Chào các anh chị GXD,như đã biết khối lượng đào móng nhà được tính cho các đài móng và giằng móng.Lúc đầu em cứ nghĩ là mình cần đào đất rộng ra 2 bên đài móng mỗi bên 20 cm để lấy chỗ tiện thi công, ví dụ 1 đài móng hình chữ nhật có kích thước dài x rộng = a x b thì khối lượng đào đất bằng (a+0.4) x (b+0.4)xh (h là khoảng cách từ đáy móng đến mặt đất hiện tại,cũng có người nói là khối lượng đào = dài x rộng x cao x1,3 với 1,3 là hệ số đào vát gì đó.Em thực sự vẫn chưa thống nhất được cách tính cái khối lượng này, rồi cả việc tính khối lượng đắp đất Vđắp = 1/3 Vđào chỉ là được nghe nói chứ chưa được đọc trong 1 giáo trình cụ thể nào.Anh chị nào am hiểu về vấn đề này thì vào giải thích hộ em với, hoặc ai có file giáo trình nào viết về vấn đề này thì cho e xin.
Em xin cảm ơn các anh chị rất nhiều!

hunter225

Quản trị cấp cao
Chào các anh chị GXD,như đã biết khối lượng đào móng nhà được tính cho các đài móng và giằng móng.Lúc đầu em cứ nghĩ là mình cần đào đất rộng ra 2 bên đài móng mỗi bên 20 cm để lấy chỗ tiện thi công, ví dụ 1 đài móng hình chữ nhật có kích thước dài x rộng = a x b thì khối lượng đào đất bằng (a+0.4) x (b+0.4)xh (h là khoảng cách từ đáy móng đến mặt đất hiện tại,cũng có người nói là khối lượng đào = dài x rộng x cao x1,3 với 1,3 là hệ số đào vát gì đó.Em thực sự vẫn chưa thống nhất được cách tính cái khối lượng này, rồi cả việc tính khối lượng đắp đất Vđắp = 1/3 Vđào chỉ là được nghe nói chứ chưa được đọc trong 1 giáo trình cụ thể nào.Anh chị nào am hiểu về vấn đề này thì vào giải thích hộ em với, hoặc ai có file giáo trình nào viết về vấn đề này thì cho e xin.
Em xin cảm ơn các anh chị rất nhiều!

Xin giải thích cho bạn 1 số ý kiến trên :
- Đúng như bạn nói là khi đào đất phải tính ra thêm bề rộng để thi công, tuy nhiên bề rộng này không nhất thiết phải là 20 cm, bạn có thể lấy 50cm mỗi bên cũng được nhưng nếu đào nhiều ra thì sau này mất công đi đắp lại do vậy người ta tiết kiệm lấy mỗi bên 20cm thôi, nhưng bạn cũng nên chú ý là lấy ra không phải móng nào cũng tính, những móng sát nhau và những móng gần sát nhà dân thì bạn phải chú ý.
- Vấn đề hệ số 1/3, đây không phải là chính xác hoàn toàn, hệ số này được hiểu như là cách bạn mở thêm taluy móng để thi công, nếu bạn tính chính xác thì bạn căn cứ vào lớp đất, cấu tạo của nó từ đó bạn mới tính được góc taluy, sau đó bạn tính thêm KL taluy này nào KL đào, tuy nhiên người ta thường hay lấy theo kinh nghiệm là nhân thêm hệ số 1/3.
- Về nguyên tắc Vđắp = V đào - V bê tông chiếm chỗ, do vậy nguyên tắc tính V đắp = 1/3 Vđào là không có căn cứ, công thức V đắp = 1/3 Vđào là công thức kinh nghiệm hay dùng thôi, chứ về nguyên tắc tính phải tính như nguyên tắc trên.

scorpions181

Thành viên có triển vọng
Cám ơn anh Hunter. A có thể cho e xin công thức để tính góc taluy đào đất không? Hoặc cho e xin 1 tài liệu nói về cách tính này. Cám ơn anh nhiều!

hunter225

Quản trị cấp cao
Cám ơn anh Hunter. A có thể cho e xin công thức để tính góc taluy đào đất không? Hoặc cho e xin 1 tài liệu nói về cách tính này. Cám ơn anh nhiều!

Tài liệu về hệ số taluy thì bạn xem lại trong giáo trình Kỹ thuật thi công nhá, mình gởi bạn file giáo trình thi công, bạn xem trong chương 1 "Phần công tác đất", trong này có nói đến hệ số taluy và cách tính KL đào đất , bạn tham khảo thêm..
Ngoài ra trên GXD cũng có 1 vài topic thảo luận về vấn đề này bạn tham khảo tại đây.

Links down "Giáo trình KTTC" :
http://www.mediafire.com/?rn1ynnuzwwi
(Xem tập 1, chương 1 nhá)...

scorpions181

Thành viên có triển vọng
Bây giờ thì e đã hiểu. Một lần nữa cám ơn anh nhe!

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới