Em mới ra trường, mai em đi phỏng vấn, lo lắng vì chưa có kinh nghiệm nhiều, em nên làm thế nào?

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Câu hỏi: Mai em đi phỏng vấn, vì em mới ra trường, chưa có kinh nghiệm, không rành về chuyên ngành của mình lắm nên em chưa tự tin vào bản thân. Nhờ thầy khuyên em 1 chút giúp em tự tin ạ.

Trả lời:
Em cứ bình tĩnh thôi. Trang phục nghiêm túc. Em đến đúng giờ hoặc đến trước vài phút. Khi vào gặp mặt thì cứ bình thường.
Nói chung người phỏng vấn thì cũng là người và họ cũng mong tuyển được người chứ không mất thời gian để dọa nạt hay tìm cách ăn thịt người đến tuyển. Họ hỏi gì thì không nên vội trả lời ngay, dừng lại suy nghĩ 1 chút, mình biết gì cứ nói thật thế. Vì mới ra trường nên có thể có nhiều thứ em chưa biết, em cần thể hiện tinh thần học hỏi, cầu tiến qua các câu trả lời. Cùng cần tùy cơ ứng biến nữa. Cố gắng hết sức thôi, còn biết làm sao nữa, vì những gì cần cho tuyển dụng xin việc phải được trang bị, rèn luyện theo quá trình lâu dài, chứ giờ này sao kịp chuẩn bị như ôn thi qua môn nữa.

Rút kinh nghiệm, các em năm 2, năm 3 phải chịu khó lên diễn đàn http://giaxaydung.vn/diendan đọc tích lũy dần về chuyên môn, chịu khó thảo luận dần, rèn phản xạ nhanh nhạy... để tránh tình trạng không tự tin như trên, nước đến chân mới nhảy. Đừng ngại chưa biết, chưa rành mà không thảo luận. Hãy bắt đầu bằng những bài viết đơn giản, cố gắng viết và giải thích ý ngắn gọn, làm quen cho cái đầu nó mềm ra, chữ nghĩa cứ gọi là lai láng. Khi ra trường cũng trang bị được 1 mớ cả kiến thức chuyên môn và kiến thức xã hội rồi.
Trên các trang tuyển dụng cũng có nhiều trick & tip về trả lời và ứng xử phỏng vấn, hãy tranh thủ đọc thêm.

Thêm 1 ý của 1 người đi trước nữa:
Phỏng vấn tuyển dụng không nặng nề như bạn nghĩ đâu, bạn đã từng thuyết phục bố mẹ bạn, bạn bè, người yêu ... tin tưởng ở bạn chưa? Hãy thuyết phục nhà tuyển dụng y như vậy, để họ thấy nhiệt huyết của bạn với nghề là bạn đã thành công rồi.
Chúc các em thành công nhé.

prettyboy830

Thành viên rất triển vọng
Bài viết rất có ích cho các bạn sinh viên và các bạn mới ra trường.

tanle123

Thành viên mới
Hnay cty cũng vừa pv 2 em Kinh tế xd mới ra trường. Chị TPNS vào kể, các em ý trả lời dễ thương lắm. Hi vọng là phòng DA sẽ ok :D

phuongkeo

Thành viên mới
Hnay cty cũng vừa pv 2 em Kinh tế xd mới ra trường. Chị TPNS vào kể, các em ý trả lời dễ thương lắm. Hi vọng là phòng DA sẽ ok :D

mới ra trường mà làm ở P.QLDA là cũng giỏi đấy. bình thường kinh qua các phòng ban khác để thêm chút thực tế hơn. :D

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới