Em muốn làm về “dự toán” của một công trình xây dựng thì có phải học về bản vẽ kỹ thuật không?

chuthitrang

Thành viên có triển vọng
Xin chào!
Mọi người cho em hỏi là nếu em muốn làm về “dự toán” của một công trình xây dựng thì có phải học về bản vẽ kỹ thuật không a?
Thank!

CE114-04

Thành viên cực kỳ nhiệt tình
Xin chào!
Mọi người cho em hỏi là nếu em muốn làm về “dự toán” của một công trình xây dựng thì có phải học về bản vẽ kỹ thuật không a?
Thank!
Chào bạn Trang,
- Chắc bạn không phải là dân xây dựng chính gốc, bây giờ bạn lại muốn học thêm dự toán. Đây là 1 điều rất tốt, tuy nhiên đối với 1 người không phải chuyên nghành như bạn sẽ rất khó khăn. Vì làm dự toán thì phải nắm bắt tất cả những gì trong bản vẽ, rồi từ đó bạn phải tính toán và kiểm tra lại xem khối lượng có đủ và chính xác không?
- Như bạn biết Thành tiền = Đơn giá x khối lượng. Giá bạn có thể biết, nhưng khối lượng bạn sai sẽ ảnh hưởng rất lớn đến giá trị của cty bạn.
- Bạn có thể học hỏi từ những người đi trước là tốt nhất, còn không thì bạn có thể học thêm các lớp, đọc bản vẽ và các đo bóc khối lượng của GXD. Thời gian dài thì kinh nghiệm sẽ có nhiều thôi bạn àh.

Chúc bạn vui.

chuthitrang

Thành viên có triển vọng
Cảm ơn về lời khuyên của mọi người.
Đúng là em không phải dân xây dựng, nhưng vì em muốn học và làm về xây dựng. Em sẽ cố gắng tìm hiểu và học hỏi mong mọi người giúp đỡ.

hotmen_8x_pro

Thành viên quan trọng (VIP)
Biển học là vô bờ, kiến thức là vô hạn, không sợ người không biết chỉ sợ người không thích học. Bạn có thể tìm kiếm, đào bới trên các diễn đàn, tài liệu dự toán rất nhiều, rất chi tiết. Khi nào cần tư vấn online bạn có thể tham khảo ý kiến của anh e trên diễn đàn để xử lý những tình huống khoai thôi. Còn cơ bản là sẽ làm được! Dự toán là tính giá trị từ khối lượng, mà khối lượng thì từ bản vẽ. Nên để làm một kỹ sư dự toán giỏi bạn không những phải biết đọc bản vẽ mà còn phải hiểu càng sâu càng tốt nữa!
Chúc bạn sớm học được dự toán và đọc bản vẽ!

Last edited by a moderator:

hunter225

Quản trị cấp cao
Xin chào!
Thank!

Bạn hiểu đơn giản thế này thôi, dự toán là gì ? là ước định chi phí để hoàn thành 1 công trình, chi phí để biến cái bản vẽ thi công trên giấy ra thành sản phẩm, như vậy bạn muốn làm dự toán tốt, thì phải hình dung được hết quá trình thi công, phải biết quá trình thi công bao gồm công việc gì, phải biết kiểm tra KL....Do vậy vì sao dân làm dự toán cần phải có kinh nghiệm thi công và tất nhiên đọc được bản vẽ là điều tối kỵ phải có trước khi nghĩ đến làm dự toán...
Chúc bạn thành công !