Em xin hỏi về gia hạn bảo đảm thực hiện hợp đồng xây dựng

baohuyen

Thành viên mới
Chào các anh chị, em có một vấn đề thắc mắc muốn hỏi mọi người như sau ạ:

Bên em là CĐT ký HĐ thi công XD với nhà thầu. Bảo đảm thực hiện hợp đồng của nhà thầu đã hết hạn, nhưng do 2 bên ko để ý nên đã để quá mất gần 1 tháng, mà trong HĐ có điều khoản quy định 05 ngày trước khi bảo lãnh hết hạn, Nhà thầu phải gia hạn.
Bây giờ nhà thầu muốn hỏi là 1 tháng ko có bảo lãnh HĐ có sao không, hoặc nếu ko tiếp tục gia hạn nữa thì có vi phạm pháp luật ko? (còn theo ý kiến của em là nếu CĐT đồng ý như vậy thì không sao cả, vì HĐ xây dựng tôn trọng thỏa thuận các bên, vậy có đúng ko ạ?)

motsinhvien

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
bạn nghĩ đúng rồi đó, nhưng khi đó phải có phụ lục kèm theo hay 1 văn bản thỏa thuận giữa 02 bên.
Và bạn chú ý là gói thầu của bạn là tư nhân hay vốn ngân sách và giá trị hợp đồng là bao nhiêu? theo mình cứ cho chắc thì gia hạn lại bảo lãnh cho an toàn vì khi nhà thầu mà bỏ ko thực hiện thì CĐT như bạn sẽ ôm 1 đống chi phí phát sinh đơn cử như: chi phí phát hành hồ sơ lại, chi phí mời thầu, chấm, .... đó là các chi phí hữu hình nhưng cái vô hình cực kỳ quan trọng là trễ tiến độ và vì vô hình nên chi phí này vô cùng khó tính, thôi gia hạn cho chắc bạn.