Giá đất đền bù, giải phóng mặt bằng

traixaydung_ub_qn

Thành viên nhiều triển vọng
Mong các bạn đóng góp ý kiến giúp mình với!
Công ty mình đang lập DA trụ sở văn phòng công ty. Hiện tại Công ty đang có trụ sở ở huyện Từ Liêm nhưng theo QH thì công ty giải toả để thực hiện DA của Thành phố. Vì thế Công ty được dự kiến di dời sang vị trí đất thuộc quận Cầu Giây.
Mình đang phải tính khái toán TMĐT cho DA nhưng lại vướng mắc về chi phí đền bù, GPMB.
Cho mình hỏi là trong TMĐT thì mình lấy theo giá đất mà mình đc dự kiến di dời sang hay là lấy giá đất đc dự kiến đc di dời sang trừ đi giá đc đền bù?
Nếu bạn nào có kinh nghiệm về vụ này thì lên diễn đàn đàm đạo cho mình biết với!
Xin chân thành cảm ơn!

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Công ty mình đang lập DA trụ sở văn phòng công ty. Hiện tại Công ty đang có trụ sở ở huyện Từ Liêm nhưng theo QH thì công ty giải toả để thực hiện DA của Thành phố. Vì thế Công ty được dự kiến di dời sang vị trí đất thuộc quận Cầu Giây.
Mình đang phải tính khái toán TMĐT cho DA nhưng lại vướng mắc về chi phí đền bù, GPMB.
Cho mình hỏi là trong TMĐT thì mình lấy theo giá đất mà mình đc dự kiến di dời sang hay là lấy giá đất đc dự kiến đc di dời sang trừ đi giá đc đền bù?
Nếu bạn nào có kinh nghiệm về vụ này thì lên diễn đàn đàm đạo cho mình biết với!
Xin chân thành cảm ơn!

Bạn không thể lẫn lộn giữa 2 công trình cũ và công trình mới. Công trình cũ nay phải đập bỏ thì được CĐT của dự án đó đền bù, bạn mất tài sản nhưng thu về được tiền và kể từ đó CT đó không còn tồn tại . Còn bạn muốn XD công trình mới thì bạn phải tính đủ các chi phí để hình thành nên nó.
- Đối với tiền đc đền bù của trụ sở cũ , kế toán hạch toán giảm tài sản , tăng thu bằng giá trị tiền đền bù- Đây là vấn đề của hạch toán kế toán , không liên quan đến TMĐT của dự án XD trụ sở mới.
- TMĐT của dự án XD trụ sở mới : Bạn phải tính đủ các khoản chi phí ( trong đó có tiền SD đất nếu bạn được giao đất theo hình thức nộp tiền SD đất) để hình thành nên Trụ sở mới.
Bên chúng tôi khi lập dự án đầu tư XD trên khu đất của chính mình đã từng phải lập phương án đền bù tài sản cũ ( đất thuê không tính đền bù) cho chính mình , sau đó tính giá trị đền bù vào TMĐT của dự án XD mới.

Last edited by a moderator:

traixaydung_ub_qn

Vâng, em cảm ơn anh hungvina đã đóng góp ý kiến giúp em!
Theo em đc biết thì vị trí khu đất ở Cầu Giấy mà Cty em đc dự kiến di chuyển sang đã đc TP lập QH và đền bù đất cho dân. Tuy nhiên người dân vẫn trồng cây cối và đào ao thả cá trong khu đất đó. Trong trường hợp TP chưa thực hiện QH mà Cty tiến hành thực hiện DA thì theo anh, khoản mục chi phí đền bù GPMB trong TMĐT tính như thế nào?
Em đang tính khoản mục chi phí đó thế này có đc ko:
+ Chi phí bồi thường cây cối, ao cá cho dân
+ Chi phí tổ chức bồi thường GPMB
+ Chi phí sử dụng đất trong thời gian xd

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Nếu người dân đã được TP đền bù đất đai ( theo mình hiểu ở đây là đất nông nghiệp) thì :
Bạn phải lập phương án đền bù GPMB gồm :
* Bồi thường và hỗ trợ :
- Đền bù đất NN ( giá trị đền bù lấy theo gía trị TP đã đền cho dân) vì khoản này bạn phải trả lại cho TP.
- Đền bù cây cối hoa màu trên đất theo biên bản kiểm kê và bảng giá .
- Các khoản hỗ trợ ( chuyển đổi việc làm, ổn định đời sống...)
* Kinh phí hoạt động bồi thường ( Cái này lập thành dự toán)

Còn chi phí SD đất trong thời gian thực hiện dự án không phải là khoản mục nằm trong chi phí đền bù GPMB.

traixaydung_ub_qn

Bởi DA chưa thực hiện nên khoản kinh phí hoạt động bồi thường chưa thể lập dự toán đc. Do đó chỉ có thể tạm tính thôi.
Trong hdẫn tại TT05/2007/BXD thì CP sd đất trong thời gian thi công xd tính trong khoản mục chi phí bồi thường gpmb, tái định cư của TMĐT.
Anh hungvina thử xem lại xem!

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Bởi DA chưa thực hiện nên khoản kinh phí hoạt động bồi thường chưa thể lập dự toán đc. Do đó chỉ có thể tạm tính thôi.
Trong hdẫn tại TT05/2007/BXD thì CP sd đất trong thời gian thi công xd tính trong khoản mục chi phí bồi thường gpmb, tái định cư của TMĐT.
Anh hungvina thử xem lại xem!

- Về phần chi phí SD đất trong thời gian XD thì bạn nói đúng rồi , mình đã xem lại.
- Chi phí hoạt động bồi thường bạn có thể tạm tính nếu chưa đủ điều kiện để lập dự toán nhưng không quá 2% tổng kinh phí bồi thường hỗ trợ của dự án theo QĐ.

T

tatylic

Guest
Chào Thế Anh! Xin bày tỏ quan điểm của mình về vấn đề bạn nêu.

Trong CP ĐB GPMB có tính Chi phí sử dụng đất trong thời gian xây dựng. Mình tính nó bao gồm các khoản mục chi phí sau :
Chi phí đền bù về đất ( giá đất lấy ở nơi đặt trụ sở mới của công ty bạn - co thể tham khảo được tại website hanoi.soxaydung.gov.vn)
Chi phí đền bù về tài sản
Chi phí hỗ trợ di dân, tái định cư, ổn định đời sống và sản xuất, chuyển đổi nghề nghiệp và tạo việc làm...(nếu có)
Chi phí tổ chức đền bù GPMB, tái định cư

Chi phí sử dụng đất trong thời gian xây dựng.

Để tính toán các cụ thể các khoản mục chi phí trên bạn cần tham khảo thêm chính sách hỗ trợ, ưu đãi đầu tư của Thành Phố, chủ trương đền bù giải phóng mặt bằng của dự án khiến cơ quan bạn phải di chuyển. Qua đó, có thể Cty bạn sẽ được miễn khoản Chi phí sử dụng đất trong thời gian xây dựng (hoặc giảm tiền thuê đất, sử dụng mặt nước v.v...)

:D Có gì pm, uống bia mừng trụ sở mới nhá!

T

tatylic

Guest
- Về phần chi phí SD đất trong thời gian XD thì bạn nói đúng rồi , mình đã xem lại.
- Chi phí hoạt động bồi thường bạn có thể tạm tính nếu chưa đủ điều kiện để lập dự toán nhưng không quá 2% tổng kinh phí bồi thường hỗ trợ của dự án theo QĐ.
Ok, Chi phí tổ chức đền bù, giải phóng mặt bằng, tái định cư có thể tạm tính bằng 2% của Tổng các khoản chi phí trên nó ( theo thứ tự tớ đã liệt kê ).

kienak

Thành viên có triển vọng
Ok, Chi phí tổ chức đền bù, giải phóng mặt bằng, tái định cư có thể tạm tính bằng 2% của Tổng các khoản chi phí trên nó ( theo thứ tự tớ đã liệt kê ).
Tôi đang lập Tổng dự toán nhưng cũng không biết tính giá trị DBGPMB thế nào. Theo bạn, chi phí Đền bù và GPMB tạm tính bằng 2% của Tổng các khoản chi phí trên nó thì đó là theo kinh nghiệm của bạn hay bạn dựa trên cơ sở nào, bạn có thể nói rõ được không.
anh chị nào biết có thể chỉ giúp mình với. Thanks!

vitbau03

<font color="red">Thành viên BQL Diễn đàn</font>
Tôi đang lập Tổng dự toán nhưng cũng không biết tính giá trị DBGPMB thế nào. Theo bạn, chi phí Đền bù và GPMB tạm tính bằng 2% của Tổng các khoản chi phí trên nó thì đó là theo kinh nghiệm của bạn hay bạn dựa trên cơ sở nào, bạn có thể nói rõ được không.
anh chị nào biết có thể chỉ giúp mình với. Thanks!

Chi phí tổ chức đền bù-GPMB được quy định rất rõ bạn ah. Tớ trích khoản 2 điều 26 Nghị định 69/2009/NĐ-CP bạn nhé.
2. Kinh phí đảm bảo cho việc tổ chức thực hiện bồi thường, hỗ trợ và tái định cư được trích không quá 2% tổng số kinh phí bồi thường, hỗ trợ của dự án. Đối với các dự án thực hiện trên các địa bàn có điều kiện kinh tế- xã hội khó khăn hoặc đặc biệt khó khăn, dự án xây dựng công trình hạ tầng theo tuyến thì tổ chức được giao thực hiện công tác bồi thường, hỗ trợ và tái định cư được lập dự toán kinh phí tổ chức bồi thường, hỗ trợ, tái định cư của dự án theo khối lượng công việc thực tế, không khống chế mức trích 2%
Cơ quan có thẩm quyền phê duyệt phương án bồi thường quyết định kinh phí tổ chức thực hiện bồi thường,hỗ trợ và tái định cư cho từng dự án theo quy định của pháp luật

Vì vậy khoản chi phí này được quy định rõ ràng như anh hùng đã nói, không phải chỉ dựa trên kinh nghiệm bạn ah

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới