giám sát công trình

haidangline

Thành viên mới
mình mới vào nghề
Có ai cho mình biet là khi giám sát công trình dựa vào dự toán thi cônh và thi công thực tế thì mình cần giám sát nhiững nọi dung wan trọng nào.

Xe Dap Oi

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Phần nào kết cấu chính và phần ngầm, che khuất không nhìn thấy thì đặc biệt lưu ý. Nhưng nói chung là đã giám sát thì phải đảm bảo chất lượng từ móng đến mái, từ trong ra ngoài.

chuoivn2001

Thành viên mới
Chào cả nhà e đang thi công một công trình đường BTXM muốn hỏi các anh các chị một vấn đề mong được giải đáp.
Công trình của e thi công trong vòng 45 ngày mác bê tông 300. TVGS yêu cầu thí nghiệm vật liệu đầu vào và cấp phối bê tông.
Xi măng thí nghiệm đạt cường độ 28 ngày sau đó mới thiết kế cấp phối bê tông 28 ngày sau đạt yêu cầu rồi mới đc đổ. như vậy tổng cộng 56 ngày nhưng thi công chỉ có 45 ngày là phải xong. mong các bác chỉ giúp em. cám ơn cả nhà. có gì gửi vào mail của e nhé letuankdlc@gmail.com

Chỉnh sửa cuối:

pcht85

Thành viên mới
Chào cả nhà e đang thi công một công trình đường BTXM muốn hỏi các anh các chị một vấn đề mong được giải đáp.
Công trình của e thi công trong vòng 45 ngày mác bê tông 300. TVGS yêu cầu thí nghiệm vật liệu đầu vào và cấp phối bê tông.
Xi măng thí nghiệm đạt cường độ 28 ngày sau đó mới thiết kế cấp phối bê tông 28 ngày sau đạt yêu cầu rồi mới đc đổ. như vậy tổng cộng 56 ngày nhưng thi công chỉ có 45 ngày là phải xong. mong các bác chỉ giúp em. cám ơn cả nhà
Thương thảo hợp đồng là quyền của bạn. khi ký hợp đồng bạn phải tính toán chứ???
Trường hợp của bạn TVGS yêu cầu làm như vậy là đúng. nhưng để tiết kiệm thời gian bạn xin thi công ngay, các thí nghiệm vẫn tiến hành bình thường, và bạn xin cam kết bằng văn bản "nếu thí nghiệm ko đạt thì bên bạn chịu hoàn toàn trách nhiệm" (tức là phá đi làm lại đấy). và bạn có 45-28=17 ngày thi công song công trình kể từ ngày ký hợp đồng, đợi 28 ngày để BT đạt cường độ thiết kế, lúc đó TVGS mới ký cho bạn được.
mà mình nhớ hình như xi măng thí nghiệm có mấy ngày thôi mà, ko phải 28 ngày đâu, bác nào biết bảo dùm tý!!!

pcht85

Thành viên mới
mình mới vào nghề
Có ai cho mình biet là khi giám sát công trình dựa vào dự toán thi cônh và thi công thực tế thì mình cần giám sát nhiững nọi dung wan trọng nào.
Đọc câu hỏi của bạn ko hiểu lắm, nhưng giám sát theo bản vẽ nhá chứ ko phải theo dự toán đâu. vì "dự" là "dự" thôi, mang tính chất tham khảo, chứ tam sao thất bản, ko thể làm theo dự toán được

chuoivn2001

Thành viên mới
Thương thảo hợp đồng là quyền của bạn. khi ký hợp đồng bạn phải tính toán chứ???
Trường hợp của bạn TVGS yêu cầu làm như vậy là đúng. nhưng để tiết kiệm thời gian bạn xin thi công ngay, các thí nghiệm vẫn tiến hành bình thường, và bạn xin cam kết bằng văn bản "nếu thí nghiệm ko đạt thì bên bạn chịu hoàn toàn trách nhiệm" (tức là phá đi làm lại đấy). và bạn có 45-28=17 ngày thi công song công trình kể từ ngày ký hợp đồng, đợi 28 ngày để BT đạt cường độ thiết kế, lúc đó TVGS mới ký cho bạn được.
mà mình nhớ hình như xi măng thí nghiệm có mấy ngày thôi mà, ko phải 28 ngày đâu, bác nào biết bảo dùm tý!!!
cám ơn anh vì vậy nên e mới hỏi mọi người xem có biện pháp nào ko

phuongnamxd1989

Thành viên nhiều triển vọng
mình mới vào nghề
Giám sát mà dựa theo dự toán thi công chỉ là giám sát về khối lượng thôi. Còn Giám sát thi công xây dựng là phải gíam sát về khối lượng, chất lượng, tiến độ, an toàn lao động và vệ sinh môi trường.

To Vu Bao

Thành viên mới
Chào các anh.
em mới nhận việc cty giao cho về mặt giám sát khối lượng thanh toán và xác nhận khối lượng cho các đơn vị thầu phụ.
Anh em nào có kinh nghiệm chia sẽ ,Xin cảm ơn.

QUANCHUA

Thành viên mới
nhưng nội suy lại ko có cơ sở pháp lý.
3 ngày thi suy hơi khó :D em cũng chưa thấy ct nào thi công thực tế mà 3 ngày thử được cường độ cả 3 ngày chỉ có trên sách với vở or phòng thí nghiệm thôi thường thì thi công thực tế mác bt chỉ đạt từ 60=>80% cường độ mẫu do điều kiện bảo dưỡng :D (theo nhận định cá nhân em chém bừa nhé các bác đừng phang búa em)

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới