Giúp em Bóc khối lượng cáp điện với!!!

luxu

Thành viên năng động
Em đang thẩm tra 1 dự án có hạng mục cấp điện, gồm 1 trạm biến áp và hệ thống cáp điện hạ thế đi ngầm trong hào cáp, bảo vệ bởi ống nhựa xoắn D110 tới tủ điện trong nhà. Điện ko phải chuyên môn của em nên em có mấy v/đ băn khoăn cần các tiền bối giải đáp giúp ạ:

1) Thiết kế tính dự phòng 2 đầu cáp ngầm là 1,5 mét, chỉ ghi là "theo quy định", em ko rõ là theo quy định/quy chuẩn/tiêu chuẩn nào. Anh chị nào có chuyên môn điện giúp em với nhé!

2) Em băn khoăn là cáp điện trong nhà tính dự phòng 2 đầu dài bao nhiêu, tiêu chuẩn nào quy định? Em thấy thiết kế để 20cm, thấy hơi dài nhưng ko biết quy định ở đâu.

3) Ống nhựa xoắn bảo vệ cáp thiết kế tính dự phòng 10% (5000 mét bóc theo bản vẽ + 500 mét dự phòng), tương tự như với cáp, tiêu chuẩn nào quy định?

Em xin đặt gạch ngồi chờ các tiền bối ra tay giúp đỡ ạ!

Chutmayman

Thành viên BQL Diễn đàn
Website
giaxaydung.vn
  1. Dự phòng 1.5m cho cáp đi ngầm từ rãnh cáp hoặc khoang cáp dưới sàn lên theo tiêu chuẩn TCVN 9208:2012.
  2. Tôi chưa thấy có quy định nào dự phòng 20cm cho mỗi điểm đấu nối. Thông thường trong các tiêu chí kỹ thuật của dự án sẽ quy định việc này và tương đối phổ biến là dự phòng này được tính trong đơn giá chứ không tính trong khối lượng.
  3. Bạn kiểm lại xem hợp đồng đó ghi 500 m dự phòng sẽ được tính trong danh mục dự phòng hay tính trong khối lượng của bảng khối lượng chi tiết?

luxu

Thành viên năng động
Em cảm ơn anh Chút may mắn.
Cái phần 3. là thiết kế bóc khối lượng, sau khi tính tổng chiều dài đường cáp thì họ cộng thêm 10%, bảo là dự phòng.

Chutmayman

Thành viên BQL Diễn đàn
Website
giaxaydung.vn
Thú thực thường tôi không để ý đến khối lượng do tư vấn thiết kế bóc mà chỉ quan tâm đến khối lượng trong hợp đồng giữa CĐT và Nhà thầu :D. Quan trọng là giá trị được ghi trong hợp đồng.
Với vai trò thẩm tra bạn hoàn toàn có quyền yêu cầu tư vấn thiết kế giải thích cơ sở của việc dự phòng đó ;)
Theo tôi , nếu bạn không chuyên về điện thì tốt nhất nên thuê công ty / người có chuyên môn thẩm tra vì còn nhiều phần khác yêu cầu kiến thức kỹ thuật và kinh nghiệm hơn.

luxu

Thành viên năng động
Gói thẩm tra có mấy chục triệu mà thuê thêm người thì chết anh ạ, hihihi, nên bọn em phối kết hợp làm luôn.

Em cảm ơn bác nhé

transonvcc

Thành viên nhiều triển vọng
Em cũng thắc mắc giống bác này. Khi nghiệm thu khối lượng có được tính dự phòng cáp do co giãn và đấu nối cáp vào không? Cảm ơn các bác.

Nguyễn Thị Thùy Linh

Thành viên rất triển vọng
Em cũng thắc mắc giống bác này. Khi nghiệm thu khối lượng có được tính dự phòng cáp do co giãn và đấu nối cáp vào không? Cảm ơn các bác.
Nghe chừng bạn ở Đơn vị thi công :) nếu nghiệm thu thì bạn muốn nghiệm thu hết phần dự phòng thì phải thỏa thuận với chủ đầu tư và đơn vị thiết kế thi công - đối với trườnghợp bạn ko thi công hết khối lượng thực tế bao gồm cả dự phòng. Còn đương nhiên là nếu bạn thi công hết thì cứ việc đưa vào thôi :)

Nguyễn Thị Thùy Linh

Thành viên rất triển vọng
Gói thẩm tra có mấy chục triệu mà thuê thêm người thì chết anh ạ, hihihi, nên bọn em phối kết hợp làm luôn.

Em cảm ơn bác nhé
Bạn nên yêu cầu tư vấn thiết kế giải thích cơ sở của việc tính toán phần dự phòng :)

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới