Giá trị Chỉ số giá xây dựng bình quân các năm bị âm

phamhuangtvt2

Thành viên rất triển vọng
Em chào các anh chị . Em đang tính dự phòng trượt giá cho công trình tại tỉnh Kiên Giang nhưng khi tính chỉ số giá xây dựng bình quân thì ra giá trị âm (giá trị dự phòng âm) . Trong trường hợp này em phải xử lý như thế nào ạ. Em cảm ơn.

KieuManhTu

Thành viên BQL Diễn đàn
Cách tính trượt giá thì theo chỉ số giá là đúng rồi. Nhưng trường hợp tính ra chỉ số bình quân âm thì chả nhẽ lại trừ đi? Trường hợp này thường thì mình không tính dự phòng theo cách đó mà lấy luôn 5%. Vì mình không biết sang năm hay năm nữa biến động giá sẽ thế nào.

dutoansu

Thành viên năng động
:D Nếu lấy luôn 5% thì thuyết phục người phê duyệt như thế nào.

KieuManhTu

Thành viên BQL Diễn đàn
Dự phòng như thế để an toàn thôi bác Tuấn. Vì nếu tính ra âm mà không dự phòng nữa thì đến lúc triển khai nó trượt giá thì lại không có mà điều chỉnh ấy chứ.
Còn nếu người thẩm tra phê duyệt bắt tính đúng thì ôi thôi rồi, cũng không biết nói gì.

phamhuangtvt2

Thành viên rất triển vọng
Cảm ơn 2 bác đã quan tâm trả lời. Em làm như Bác KieuManh Tu nói...Nhưng bên thẩm tra không chấp nhận vì chỉ số giá bình quân của Kiên Giang âm 2 năm liên tiếp (năm 2015 và 2016) nên cuối cùng chỉ tính dự phòng do khối lượng phát sinh, bỏ qua dự phòng trượt giá.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Mình cũng đồng ý phương án khi tính ra giá trị âm thì bỏ qua dự phòng trượt giá, tức là cho khoản chi phí dự phòng do trượt giá = 0. Theo mình thì những người soạn thảo hướng dẫn đã không tính đến trường hợp này, mà soạn thông tư trong bối cảnh những năm toàn tăng giá, Bộ Xây dựng nên sửa thông tư hướng dẫn rõ tình huống này.