Giám sát viên mới ra trường cần được chỉ giáo !

kimhai0211

Thành viên nhiều triển vọng
Chào cà nhà!
Em là SV mới ra trường và hiện đang làm GS viên cho 1 công trình trường học. Các huynh cho em hỏi GS viên có nên ký nháy vào BBNT công việc trước khi GS trưởng ký xác nâận k? nếu ký thì sau này công trình có sự cố trách nhiệm của GS viên là như thế nào?
Rất mong được chỉ giáo :D:D

kimhai0211

thật sự thì em cũng mới ra trường chỉ có bằng tốt nghiệp + chứng nhận BDNV GS, chỉ đi theo coi với anh tổ trưởng, ý em môốn hỏi là nếu sau này có BBNT công việc anh tổ trưởng bảo ký nháy thì em có nên ký không? Nếu ký thì có sự cố thì trách nhiệm sẽ ra sao?

kimhai0211

thank các huynh nhiều ! đúng là thực tế hiện nay GS trưởng hay bảo GS viên ký nháy để làm căn cứ, nhưng em thấy nếu mà k ký nháy thì cũng khó ăn nói thật ^^ vậy trường hợp này em nên làm sao mong các huynh tư vấn thêm cho em út
:D:D:D.................

sontvbg

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
thank các huynh nhiều ! đúng là thực tế hiện nay GS trưởng hay bảo GS viên ký nháy để làm căn cứ, nhưng em thấy nếu mà k ký nháy thì cũng khó ăn nói thật ^^ vậy trường hợp này em nên làm sao mong các huynh tư vấn thêm cho em út
:D:D:D.................
Vấn đề là bạn hay GS trưởng nằm ở công trường 24/24. Nếu cả 2 đều nằm ở công trường và đều theo dõi sát sao các công việc của đơn vị thi công thì bạn không nên ký nháy vào đo. Nếu GS trưởng ít khi xuống công trường mà chỉ có bạn thì việc bạn ký nháy là chuyện hết sức bình thường. Dù có ký hay không nếu sẩy ra sự cố hi hữu thì bạn, GS trưởng và cả cty của bạn + nhà thầu +.....đều liên quan và tất nhiên trách nhiệm của mỗi người là khác nhau. Mặc dù vậy trước khi ký nhớ bắt nhà thầu phải có đầy đủ các trứng chỉ thí nghiệm liên quan đến khối lượng nghiệm thu. Tuy nhiên ở bất cứ trường hợp nào thì trách nhiệm trước pháp luật vẫn là cty và GS trưởng.

kimhai0211

Cảm ơn các sư huynh rất nhiều. đến đây em cũng hình dung 1 phần nào vấn đề. sẵn tiện cho em hỏi nếu có sự cố xảy ra thì bên nào sẽ chịu trách nhiệm đầu tiên (CĐT, TVGS, NT) và trách nhiệm mỗi bên ra sao?

sontvbg

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Cảm ơn các sư huynh rất nhiều. đến đây em cũng hình dung 1 phần nào vấn đề. sẵn tiện cho em hỏi nếu có sự cố xảy ra thì bên nào sẽ chịu trách nhiệm đầu tiên (CĐT, TVGS, NT) và trách nhiệm mỗi bên ra sao?
Cái này phải để cơ quan chức năng phân tích đánh giá là nguyên nhân do đâu, ai sai người đó sẽ phải chịu trách nhiệm.

kimhai0211

cho em hỏi thêm câu này, hiện nay em thấy có TT03 quy định về khả năng an toàn chịu lực và đánh giá sự phù hợp chất lượng. Nếu công trình hoàn thành và được cấp giấy chứng nhận đảm bảo an toàn và phù hợp chất lượng thì khi sự cố xảy ra bên TVGS có còn chịu trách nhiệm nữa hay k? nếu có thì mức độ ra sao?

ManU

Thành viên năng động
cho em hỏi thêm câu này, hiện nay em thấy có TT03 quy định về khả năng an toàn chịu lực và đánh giá sự phù hợp chất lượng. Nếu công trình hoàn thành và được cấp giấy chứng nhận đảm bảo an toàn và phù hợp chất lượng thì khi sự cố xảy ra bên TVGS có còn chịu trách nhiệm nữa hay k? nếu có thì mức độ ra sao?
Cái giấy chứng nhận đó chỉ là chứng nhận sự "Phù hợp" thôi bạn ạ. Nghĩa là coi xem có đầy đủ các hồ sơ, giấy tờ, tuân thủ nghị định abc chưa,... Chẳng hạn như nội dung sau đây: có 1 công trình A, TVGS đã ký BBNT hoàn thành công trình theo đúng các nghị định, tiêu chuẩn nọ kia, vậy tôi chứng nhận là công trình A phù hợp với yêu cầu chất lượng (vì đã có TVGS ký BBNT), chỉ thế thôi. Còn mọi trách nhiệm từ thời điểm ký BBNT trở về trước ông TVGS chịu.
Đơn vị cấp giấy chứng nhận sự phù hợp chất lượng chỉ chịu trách nhiệm khi công trình hoàn thành chẳng theo thiết kế, không có biên bản nghiệm thu đúng quy định mà vẫn cấp Giấy chứng nhận. Chỉ thế thôi.

kimhai0211

Em thấy k chỉ là kiểm tra hồ sơ nọ kia k đâu vì bên ĐV kiểm tra sự phù hợp có xuống khoan lấy mẫu BT và nén mẫu kiểm tra nữa. Vì vậy em nghĩ khi đã cấp giấy chứng nhận rồi thì có sự cố mức độ trách nhiệm của các bên sẽ ra sao! trong TT03 thì em chỉ thấy quy định về việc đánh giá và kiểm định khả năng an chịu lực thui k thấy quy định rõ trách nhiệm của bên ĐV kiểm tra khi đã cấp giấy mà sự cố xảy ra. Mong các huynh góp ý thêm..............:">:">

thangcola113

Thành viên rất nhiệt tình
Bạn có thể tham khảo bài viết định nghĩa về "ký tắt hay ký nháy"
http://baolamdong.vn/bandoc/201201/Ky-tat-ky-nhay-van-ban-quy-dinh-va-thuc-tien-2147373/
Hiện nay, thể thức văn bản quy phạm pháp luật và văn bản hành chính được quy định tại Nghị định 110/2004/NĐ-CP và Nghị định 09/2010/NĐ-CP của Chính phủ không quy định việc “ký tắt”, “ký nháy”. Như vậy, việc để các chữ gọi là “ký tắt”, “ký nháy” xuất hiện trong văn bản khi phát hành là trái quy định của pháp luật. Tuy nhiên, xét về mức độ nào đó, nó vẫn còn cần thiết trong nội bộ đối với một số cơ quan, đơn vị.
Mình cũng đã làm giám sát viên cho 1 công trình và cũng được giám sát trưởng (ít đến hiện trường) yêu cầu ký nháy nhưng kiên quyết là không ký khi chưa có chứng chỉ hành nghề TVGS.
Trách nhiệm thì mình chịu trước nội bộ công ty, chứ ký nháy không có giá trị pháp lý nên ký cũng không giải quyết vấn đề gì.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới