Giúp em xử lý virus tạo nhiều sheet và làm ACITT không tính tiên lượng được

• Khởi xướng huong_ktxd
  • Ngày gửi
H

huong_ktxd

Guest
E dùng chương trình dự toán Acitt có khóa hẳn hoi nhưng mà không hiểu tại sao bây giờ mấy file dự toán cũ của E mở ra thay khối lượng nhưng file đó không tính tóan được tiên lượng nữa. E phải mở 1 file hoàn toàn mới nhập lại hết.Hic, nhưng E lưu lại hôm sau mở ra thì file mới đó cũng lại không tính toán được nữa. Mà Book 1 của E cứ mở ra là bị mặc định 255 Sheets mặc dù E đã mặc định lại nhưng lúc sau mở ra lại thế. Các bác giúp E với?

M

MOC

Guest
Bạn đã thử cách gỡ rồi cài lại chưa. bạn gỡ cả office luôn là được hôm trước mình cũng phải xử lý bằng cách này thôi.

tvgs

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
E dùng chương trình dự toán Acitt có khóa hẳn hoi nhưng mà không hiểu tại sao bây giờ mấy file dự toán cũ của E mở ra thay khối lượng nhưng file đó không tính tóan được tiên lượng nữa. E phải mở 1 file hoàn toàn mới nhập lại hết.Hic, nhưng E lưu lại hôm sau mở ra thì file mới đó cũng lại không tính toán được nữa. Mà Book 1 của E cứ mở ra là bị mặc định 255 Sheets mặc dù E đã mặc định lại nhưng lúc sau mở ra lại thế. Các bác giúp E với?

Đồng chí này nên cầu cứu anh TA, con virus đó (tớ quên tên rồi) làm cho file excel của mình lúc nào mở ra cũng là 255 Sheets. Không biết là a TA đã diệt được chưa :beat:

H

huong_ktxd

Guest
E gỡ Office, E gỡ luôn cả Dự toán E cái lại cũng ko được. E cài lại cả Win luôn, xong E dùng các chương trình virus mới nhất để quét sau đó mới cài lại Dự toán xong vẫn thế. Không có cách nào thì E chết mất vì các file Dự toán của E nhiều kinh khủng E làm Dự toán ở Công ty thiết kế mà. bây giờ mỗi lần phải sửa khối lượng ở công trình nào là E sợ hết cả hồn.

DutoanGXD

SmartSoftware
Virus Book.xlt - tên sheet macro HelpMe

Bạn đã bị nhiễm virus HelpMe
Virus tìm cách ẩn mình khá kỹ nên bạn không thể nhìn thấy nếu chỉ thao tác Unhide sheet thông thường. Khi kích hoạt bao giờ virus cũng đặt chế độ bảo mật về Low.
Cách khắc phục mình đã hướng dẫn tại đây từ rất lâu: http://www.giaxaydung.vn/diendan/showthread.php?t=1460
Các file đã bị nhiễm bạn có thể xóa bằng cách sau:
1- Đầu tiên tìm và xóa file book.xlt tại thư mục cài đặt Office\xlstart\
2- Khởi động excel và đặt chế độ bảo mật về medium
3- Mở file đã bị nhiễm virus, chọn chế độ disable macro, chọn yes
4- vào menu Format -> Sheet -> Unhide, chọn HelpMe
5- Xóa sheet HelpMe
6- Sau khi xóa sheet này thì sẽ có lỗi Ref do không tìm thấy macro nhưng không sao, file vẫn có thể dùng bình thường.
Hiện tại chưa có cách nào khác, mong các cao thủ giúp giùm.
Nếu bạn muốn chỉnh cho excel chỉ có 3 sheet thì vào Tools -> Options -> General, chỉnh số sheet là 3

Last edited by a moderator:
H

huong_ktxd

Guest
Cảm ơn bác nhiều. Lần trước E mới chỉ xóa file book trong XLStart nên cứ mở file là file book này lại tự nhảy vào. E sẽ thử theo cách của bác. Thanks bác nhiều.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Vấn đề chương trình dự toán không tính toán tiên lượng nữa. Bạn thử làm như sau xem có giải quyết được vấn đề không nhé: Kích vào menu Options dự toán -> Các tuỳ chọn, sau đó bạn chọn tiếp lựa chọn Tự động tính lại diễn giải -> Đồng ý.
Vấn đề mở Excel, Book1 luôn luôn có 255 sheet là do chương trình đang bị nhiễm virus. TA gọi nó là virus Helpme bạn mở Excel rồi kích vào Format / Sheet / Unhide thì sẽ thấy một sheet có tên là Helpme. Hoặc bạn chọn Tools/Macro/Macro sẽ thấy có nhiều Macro ở đó mặc dù bạn không hề tạo một Macro nào cả. Hiện TA chưa kịp có thời gian để thử xem chương trình quét virus nào có thể xử lý con virus này. Bạn thử cách của Mr.Chinh & Mr.Z@P xem sao (!?).
Mặc dù bạn format ổ cứng, cài lại Win và Office nhưng file dự toán của bạn vẫn còn con virus này, nên khi bạn mở file đó ra thì nó lại nhiễm trở lại.Có lẽ chúng ta phải tích cực hơn bằng cách dành thời gian nén một file nhiễm virus lại, viết mô tả ngắn gọn về các hiện tượng gặp phải và gửi cho bên BKIS để họ cập nhật virus này vào danh sách virus của BKAV.

tvgs

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Mr Z@p có cách nào giải cứu cho mấy đồng chí kia thì post lên luôn cho em xem với, view code được thì chắc là có phương án giải quyết chứ ạh?

H

huong_ktxd

Guest
Hic, bác z@p ơi, thế không có cách nào cứu E sao? Với các file mới thì E có cách nào ngăn chặn được không? Cứ như bây giờ, E làm1 file mới là chưa xong thì chưa dám đóng lại, chưa dám về..hic dù đã hết giờ làm từ lâu. Vì hôm sau mà mở lên thì lại không tính toán được nữa.

H

huong_ktxd

Guest
Bác ơi, E copy xong đoạn Code rồi nhưng mà E ko biết lưu vào Addin như thế nào. E nhấn chuột vào Add Ins trên thanh công cụ nhưng chỉ thấy ra 1 bảng Add Ins Manage thôi chứ ko lưu được. Quay lai mở Excel thì cũng ko thấy có thêm mục mà mình vừa tạo. Bác chỉ rõ hơn cho E với! Thanks bác nhiều.

H

huong_ktxd

Guest
Anh Z@P ơi, nhưng E cứ mở file cũ ra là lại bị hết. Có cách nào cứu các file cũ của E không hả A?

H

hoangtam

Guest
Con virus này và con ***excel.sic.e.** (xin lỗi không nhớ rõ tên) tôi thấy thằng Kaspersky diệt ngon lành. Máy tôi cũng đã từng bị máy con virus đó. Bạn thử dùng KAV diệt xem sao. Chúc thành công.

DutoanGXD

SmartSoftware
Thực ra từ trước tới giờ với virus viết bằng Macro4 thì chưa thấy có phần mềm nào (kể cả Kas hay Bit hay Nor) diệt được, Bkav hay D32 thì nó xóa tiệt coi như vứt cả file.
- Đã có chương trình Diệt virus cho file Excel do Đỗ Thành Nhân viết: http://giaxaydung.vn/diendan/showthread.php?t=2976

H

huong_ktxd

Guest
Virus tạo nhiều sheets

Thanks bác @zip nhiều. Mấy hôm trước E dùng Nod32 quét máy thì phát hiện ra Virus có tên là A.Noisy gì đó. NHưng mà nó xóa mất tiệt file luôn. Khốn khổ vì virus. Gửi file đi đâu người ta cũng kêu không mở được và dung lượng lại rất lớn. E sẽ làm theo cách cách bác chỉ xem sao.

H

huong_ktxd

Guest
Diệt Virus ngon lành rồi các bác ơi

E dùng chương trình diệt Virus mà bác Đỗ Thành Nhân share cho mọi người ấy ạ. Ngon lành lắm rồi. Excel không bị tạo ra 255sheets nữa mà các file của E tắt mở nhanh hơn, không bị xóa file, không bị màn hình nhoằng nhoằng khi mở file ra nữa. Thanks bác Nhân và mọi người rất nhiều. E cứu lại được toàn bộ dữ liệu của mình. Phù, các bác đúng là cao nhân! Bái phục!

Pham Phu

Thành viên có triển vọng
Có phần mềm diệt Helpme luôn không cần phải xoá gì cả

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới