Giúp mình phân biệt điều khoản bồi thường hợp đồng và điều khoản thưởng, phạt vi phạm hợp đồng

nguyenmanhnam

Thành viên nhiều triển vọng
Mình chưa được rõ lắm về phân biệt nội dung giữa hai điều khoản:
1. Điều khoản bồi thường và giới hạn trách nhiệm và
2. Điều khoản thưởng, phạt vi phạm hợp đồng,
Mình cứ thấy nó la lá giống nhau thế nào ấy, không phân biệt được, xin chỉ giúp. Cảm tạ các bạn nhiều

nguyenmanhnam

Thành viên nhiều triển vọng
Rất mong các anh chị giúp cho vì em đang soạn hợp đồng cho đến bây giờ một số điều em vẫn chưa hình dung được

DLSS

Thành viên nhiều triển vọng lên hạng rất nhiệt tình
Rất mong các anh chị giúp cho vì em đang soạn hợp đồng cho đến bây giờ một số điều em vẫn chưa hình dung được

B[FONT=&quot]ạ[/FONT]n không phân bi[FONT=&quot]ệ[/FONT]t đ[FONT=&quot]ượ[/FONT]c hai khái ni[FONT=&quot]ệm trên hay hợp đồng của bạn có 2 khái niệm đó nhưng bạn không hiểu? Nếu như bạn không hiểu thì bạn copy những điều khoản đó lên đây.
[/FONT]

Gio'

Thành viên rất triển vọng
Điều khoản bồi thường và Điều khoản phạt Hợp đồng

Mình chưa được rõ lắm về phân biệt nội dung giữa hai điều khoản:
1. Điều khoản bồi thường và giới hạn trách nhiệm và
2. Điều khoản thưởng, phạt vi phạm hợp đồng,
Mình cứ thấy nó la lá giống nhau thế nào ấy, không phân biệt được, xin chỉ giúp. Cảm tạ các bạn nhiều

Mình có 1 chút ý kiến muốn chia sẻ với bạn như sau:

Thứ nhất, về điều khoản bồi thường Hợp đồng thường có các quy định về: thiệt hại (đối tượng, thời gian, cách xác định thiệt hại, cách tính thiệt hại, chứng minh thiệt hại...), thông báo về việc bồi thường thiệt hại và cách xử lý. Thông thường, trách nhiệm bồi thường thiệt hại (BTTH) được áp dụng ngay cả khi không quy định trong hợp đồng về việc BTTH, chỉ cần bên thiệt hại chứng minh được thiệt hại của mình là do lỗi của bên kia. Đây được hiểu là vi phạm các nghĩa vụ cơ bản trong Hợp đồng, do đó phải bồi thường. Về giới hạn, thông thường, trách nhiệm BTTH sẽ được giải thoát khi thuộc vào trường hợp bất khả kháng (lũ lụt, hỏa hoạn,...)

Thứ hai, về điều khoản phạt Hợp đồng chỉ được áp dụng khi có quy định cụ thể trong Hợp đồng, phạt HĐ có thể đồng thời với việc BTTH, tức là đòi cả 2 khoản 1 lúc. Về điều khoản này, phải quy định rõ: mức phạt, điều kiện phạt, thông báo phạt HĐ, cách thức thanh toán. thời gian. Phạt HĐ có thể quy định là cứ xảy ra điều kiện đã nêu trong quy định phạt là được quyền phạt, không loại trừ trường hợp bất khả kháng (trừ khi trong HĐ có quy định khác, miễn trừ mọi trách nhiệm khi xảy ra sự kiện bất khả kháng).

Hi vọng giúp được bạn!

597335

Thành viên quan trọng (VIP)
Website
giaxaydung.vn
Theo mình còn khác nhau về cả thời gian áp dụng nữa

Thưởng phạt hợp đồng thườgn chỉ phạt do đối tác chậm tiến độ, không đảm bảo chất lượng. Còn đền bù thiệt hại thời gian còn có thể kéo dài hơn phạm vi nghĩa vụ của hợp đồng. Ví dụ công trình đã hoàn thành, đã hết thời hạn bảo hành 1 năm, nhưng bỗng dưng có sự cố nhỏ làm sập công trình, khi thanh tra vào phát hiện ra do thi công sai, như vậy đơn vị thi công phải đền bù thiệt hại (ngay kể cả theo nghĩa vụ trong hợp đồng anh đã hết nghĩa vụ)

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới