GXD giải đáp giúp mình!

GXD cho mình hỏi:

Mình đã đi thi công và thấy điều này:

Các đơn vị thí nghiệm thiết kế cấp phối bê tông và dùng cho thực tế công trường, chẳng hạn khi thiết kế một cấp phối bê tông, lượng xi sử dụng cho 1m3 là 460 kg nhưng trong định mức (ở dự toán nhà thầu) là 454, 5kg. Phần chênh này được xử lý thế nào?

Vậy khi thanh toán thì thanh toán theo dự toán nhà thầu được duyệt hay theo thiết kế cấp phối được duyệt?

Thực tế mình thấy hầu hết các đơn vị thi công bám sát định mức, có chênh lệch nhưng không nhiều và cái thì tăng, cái thì giảm do phụ thuộc vào nguồn vật liệu địa phương. Và khi thanh toán cũng thanh toán theo dự toán nhà thầu được duyệt.

Mình có hỏi một người làm dự toán lâu năm thì họ trả lời là đều lấy theo dự toán được duyệt. Lí do là nó không đáng bao nhiêu. Tuy nhiên mình vẫn thắc mắc về cơ sở pháp lý của việc thanh toán? Trong trường hợp nó chênh đáng kể thì cơ sở để thanh toán có được đưa cụ thể vào hợp đồng xây dựng không?

Mong các bạn giúp mình giải đáp thắc mắc này!

Cảm ơn rất nhiều!

dutoansu

Thành viên năng động
1. Để xác định hạng mục công việc đổ bê tông mác M.... , thì tiến hành thực nghiệm với số lượng : công nhân, vật liệu, máy nhất định. Quá trình thực nghiệm này tiến hành lập đi lập lại nhiều lần.

==> Kết quả trung bình để hoàn thành công tác đổ bê tông thì cần A nhân công - B vật liệu - C ca máy ==> đó là định mức

ĐM Đổ bê tông of Bộ XD (hoặc thực tế định mức of riêng các công ty cũng vậy) tp cp trong BT luôn luôn > thí nghiệm bởi để làm công việc đổ BT thực tế không thể duy trì hiệu suất làm việc chuẩn như làm thí nghiệm.

Ko thì bộ XD lấy luôn thí nghiệm đưa vào chứ làm gì cần làm thực nghiệm

2. Nếu công việc đổ BT mà áp dụng đúng như tp thí nghiệm thì sao?
Nhiều bạn nói trên rồi, giá tiền công tác đổ bê tông là tiền hoàn thành công việc. Do đó, khi CĐT bắt nhà thầu thay đổi tp vật liệu (như thí nghiệm) mỗi lần trộn bê tông để thi công hạng mục thì CĐT chứng minh là mình đúng thế nào?

+ Một đơn vị trung gian làm thực nghiệm (or thí nghiệm)
+ Làm chuẩn như thí nghiệm (cân đo đong đếm chuẩn vật liệu để đúng và tránh lỗ cho nhà thầu)
+Thời gian nhân công và máy thi công có mất nhiều hơn ko? nhiều hơn như thế nào? (Chắc chắn là nhiều hơn rồi)

===> Điều chỉnh lại tất cả trong định mức công việc đổ BT

====> có lẽ là giá cao hơn so với giá ban đầu ?

3. Kết luận:
Chủ đầu tư thay thế như thế là ko có cơ sở và ko có lý ! Nhà thầu không phản đối do "Nể" hoặc giá trị đó ko lớn.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới