Hướng dẫn điều chỉnh giá hợp đồng theo PP chỉ số giá (dự án ADB)

romance85

Thành viên năng động
Mọi người cho mình hỏi cái này 1 tí. Mình làm 1 dự án do ngân hàng á châu tài trợ (ADB). Trong giai đoạn xây lắp, hợp đồng sẽ được điều chỉnh giá theo công thức:
Gtt = G x Pc
Trong đó: Gtt là giá trị thanh toán sau khi tính bù giá cho KL công việc hoàn thành.
G là giá trị hợp đồng đã ký
Pc là hệ số điều chỉnh giá được xác định theo công thức
Pc = Ac + Bc x (Imc/Ioc)
Ac là hệ số cố định
Bc là hệ số điều chỉnh của giá hợp đồng
Imc là chỉ số cố định lấy tại thời điểm cuối tháng lập hồ sơ nghiệm thu thanh toán
Ioc là chỉ số cố định lấy 28 ngày trước thời điểm mở thầu.
Lúc trước khi đấu thầu và ký hợp đồng thì không nêu rõ các hệ số Ac, Bc, Imc, Ioc mà chỉ nêu công thức tính Pc như ở trên. Giờ công trình được điều chỉnh theo công thức trên mà mình không biết cách xác định các hệ số đó như thế nào.
Mọi người ai đã làm theo kiểu này rồi thì cho mình xin 1 mẫu hồ sơ, tại dự án mình đang đi vào giai đoạn hoàn thành nên đang rất cần. Thanks mọi người trước.

vantuynh

Thành viên mới
Mìn có một gói thầu xây lắp điều chỉnh giá theo chỉ số giá của ADB. Post lên để bạn tham khảo nhé.

File đính kèm

• Tham khao_Goi so 3 - quang tri - Tinh bu gia.rar
    627 KB · Đọc: 1.568

romance85

Thành viên năng động
Nếu đúng bạn làm gói Nam Thạch Hãn này thì cho mình hỏi 1 tí xíu nữa thôi.
Hệ số Ac và Bc là tính theo cách nào. Vì hình như gói thầu này bên Ban thủy lợi (CPO) có hướng dẫn rất chi tiết thì phải.
Ý mình hỏi là muốn xác định hẹ số cố định Ac thì phải làm sao, nó gồm những chi phí gì không được điều chỉnh (có phải là các hệ số 1.5, 5.5, 5.5, 1.5 đây là các hệ số TTP, CPC, LNTT, lán trại) hay không.
Theo mình biết thì trong HSMT của các gói thầu này thì đã xác định được Ac và Bc. Còn gói thầu của mình lúc đầu lại chưa xác định được Ac và BC, vậy giờ muốn tính để điều chỉnh HĐ thì tính như thế nào (đưa 2 hệ số này vào điều kiện riêng của HĐ).
Rất cảm ơn bạn.

vantuynh

Thành viên mới
Hệ số cố định Ac không phải tính từ các hệ số đuôi dự toán đâu mà phải xác định cụ thể trong dự toán dự thầu. Thường thì trong hợp đồng quy định cụ thể hệ số Ac nếu không phải xác định cho từng hạng mục công việc.... Để bạn tham khảo cách tính, tôi gửi bạn ví dụ cách tính các hệ số của bạn Lương Văn Can.
Chúc bạn thành công.

File đính kèm

• Cach lap cong thuc dieu chinh gia theo chi so.PDF
    438,4 KB · Đọc: 1.741

huongtl

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Bạn nào có hồ sơ điều chỉnh giá thanh toán dự án sử dụng vốn của WB ko cho mình xin tham khảo với

nguyenvantrinhdhtn

Thành viên mới
Hệ số cố định Ac không phải tính từ các hệ số đuôi dự toán đâu mà phải xác định cụ thể trong dự toán dự thầu. Thường thì trong hợp đồng quy định cụ thể hệ số Ac nếu không phải xác định cho từng hạng mục công việc.... Để bạn tham khảo cách tính, tôi gửi bạn ví dụ cách tính các hệ số của bạn Lương Văn Can.
Chúc bạn thành công.
pass la gi vay cac anh oi, sao khong mo duoc. co cách tính cụ thể chi tiết không em không hiểu lắm. anh nào có bản đầy đủ gửi cho em xin thao khảo với. thank

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới