Hạch toán chi phí vật tư không có hóa đơn/ ngày hóa đơn đầu vào sau ngày nhập hàng

yen hp

Thành viên có triển vọng
Công ty bên mình chuyên thi công công trình, mình có câu hỏi như sau:
- Một số vật tư của công trình bên mình không có hóa đơn đỏ vì số lượng ít người bán không xuất. Những vật tư này mình không đưa vào hạch toán thuế có được không?( mặc dù vật tư này có trên quyết toán công trình).

- Một số vật tư thì nhập kho trước mấy tháng so với ngày trên hóa đơn đỏ, vì lấy số lượng ít nên người bán tổng hợp mấy lần mua rồi xuất hóa đơn một lần. Khi mua hàng bên mình lập phiếu nhập kho, khi có hóa đơn thì hạch toán thuế. Vậy hóa đơn đó có được khấu trừ không ? và chi phí vât tư này có đươc ghi nhận là cp được trừ không ? (ngày trên hóa đơn đầu vào trước ngaỳ xuất hóa đơn đầu ra công trình)
Mong mọi người tư vấn.

vuminhhoan

Thành viên rất năng động
Website
www.facebook.com
Công ty bên mình chuyên thi công công trình, mình có câu hỏi như sau:
- Một số vật tư của công trình bên mình không có hóa đơn đỏ vì số lượng ít người bán không xuất. Những vật tư này mình không đưa vào hạch toán thuế có được không?( mặc dù vật tư này có trên quyết toán công trình).

- Một số vật tư thì nhập kho trước mấy tháng so với ngày trên hóa đơn đỏ, vì lấy số lượng ít nên người bán tổng hợp mấy lần mua rồi xuất hóa đơn một lần. Khi mua hàng bên mình lập phiếu nhập kho, khi có hóa đơn thì hạch toán thuế. Vậy hóa đơn đó có được khấu trừ không ? và chi phí vât tư này có đươc ghi nhận là cp được trừ không ? (ngày trên hóa đơn đầu vào trước ngaỳ xuất hóa đơn đầu ra công trình)
Mong mọi người tư vấn.
Chào bạn,
Xin đưa vài ý kiến cá nhân thế này
- Vật tư nhỏ không có hoá đơn đỏ thì không được ghi nhận chi phí hợp lý nên bạn bỏ là hợp lý, vì nếu có hạch toán thì cũng bị cơ quan thuế gạt lại.
- Theo kế toán có trường hợp hàng về trước hoá đơn về sau, bạn cứ hạch toán theo như vậy là được. Để hợp lý hơn mỗi lần nhập kho hàng hoá, bạn nhờ bên bán gửi cho bạn 1 phiếu xuất kho hay giấy giao nhận hàng hoá có đóng dấu của bên họ kẹp vào chứng từ cho hợp lý hơn.

yen hp

Thành viên có triển vọng
Cảm ơn bạn vuminhhoan nhiều.
Trường hợp hàng về trước hóa đơn về sau nhưng ngày trên hóa đơn khớp với ngày bên bán xuất hàng thì không có vấn đề gì cả (vì chỉ là giao hóa đơn chậm) nhưng bên mình thì ngày nhập kho cách xa mấy tháng so với ngày trên hóa đơn đầu vào thì liệu thuế có chấp nhận không nhỉ?

vuminhhoan

Thành viên rất năng động
Website
www.facebook.com
Cảm ơn bạn vuminhhoan nhiều.
Trường hợp hàng về trước hóa đơn về sau nhưng ngày trên hóa đơn khớp với ngày bên bán xuất hàng thì không có vấn đề gì cả (vì chỉ là giao hóa đơn chậm) nhưng bên mình thì ngày nhập kho cách xa mấy tháng so với ngày trên hóa đơn đầu vào thì liệu thuế có chấp nhận không nhỉ?
Trường hợp giao hóa đơn chậm tức bên bán xuất hàng cũng xuất hóa đơn luôn, chỉ là giao hóa đơn chậm thì không phải là trường hợp hàng về trước hóa đơn về sau chứ bạn?! Còn trường hợp của bạn cụ thể là sao nhỉ? Có phải là bên bán đã xuất hóa đơn nhưng bạn không nhập kho tại thời điểm đó, hay là bên bán xuất hóa đơn sau thời điểm bạn nhập kho?

yen hp

Thành viên có triển vọng
Trường hợp bên mình là: bên bán xuất hóa đơn sau thời điểm nhập kho, ví dụ: bên bán giao hàng ngày 01/01, bên mình nhập kho ngày 01/01, bên bán không xuất hóa đơn 01/01 mà bên bán xuất hóa đơn với ngày trên hóa đơn là 01/06 chứ không phải ngày 01/01. Bên mình phải nhập kho vật tư đúng ngày để xuất kho vật tư cho công trình. ( Hóa đơn đầu ra của công trình là ngày 01/07 sau ngày hóa đơn đầu vào)

vuminhhoan

Thành viên rất năng động
Website
www.facebook.com
Trường hợp bên mình là: bên bán xuất hóa đơn sau thời điểm nhập kho, ví dụ: bên bán giao hàng ngày 01/01, bên mình nhập kho ngày 01/01, bên bán không xuất hóa đơn 01/01 mà bên bán xuất hóa đơn với ngày trên hóa đơn là 01/06 chứ không phải ngày 01/01. Bên mình phải nhập kho vật tư đúng ngày để xuất kho vật tư cho công trình. ( Hóa đơn đầu ra của công trình là ngày 01/07 sau ngày hóa đơn đầu vào)
Sao bên mua không đòi hóa đơn sau khi mua hàng? Dồn lại/chậm thì 1,2 tháng chứ đồng chí để lâu quá.
Vẫn hạch toán hàng về trước hoá đơn về sau thôi. Tháng 1 ghi nhận hàng về nhập kho, các tháng tiếp hạch toán xuất kho sử dụng, tháng 6 hoá đơn về ghi nhận tiền thuế. Yêu cầu là tháng 1 có giấy tờ giao nhận hay phiếu xuất kho có dấu má của bên bán xác nhận đã giao hàng từ tháng 1 nhé.