Hệ số trong đào đắp

Capcon

Thành viên rất nhiệt tình
Trong công tác đào đất hố móng mình thấy có nhân với hệ số 1,1 và 1,3.... nhưng mình cũng chưa rõ là đối với trường hợp nào thì áp dụng các hệ số đó? Các bác chỉ giúp em với nha.

hongngan99

Thành viên sắp lên hạng rất quan trọng
Đây là các hệ số mở mái ta luy, cái này tuỳ thuộc vào điều kiện địa chất để quyết định. Thường thì thiết kế có thể xem xét điều kiện địa chất để chỉ định, nếu không có bạn có thể dựa vào tiêu chuẩn thi công và nghiệm thu công tác đất TCVN 4447 -1987 để tính toán là chính xác nhất.

Capcon

Đây là các hệ số mở mái ta luy, cái này tuỳ thuộc vào điều kiện địa chất để quyết định. Thường thì thiết kế có thể xem xét điều kiện địa chất để chỉ định, nếu không có bạn có thể dựa vào tiêu chuẩn thi công và nghiệm thu công tác đất TCVN 4447 -1987 để tính toán là chính xác nhất.

Em có tìm trong đó rồi nhưng ko thấy mấy cái hệ số đó bác ạ. Hệ số mái dốc thì có.

hongngan99

Thành viên sắp lên hạng rất quan trọng
Em có tìm trong đó rồi nhưng ko thấy mấy cái hệ số đó bác ạ. Hệ số mái dốc thì có.
Hệ số mái dốc ứng với từng loại đất, khi đầo móng phải mở để đảm bảo đất khỏi trượt khi thi công móng. Còn hệ số 1,3 hoặc 1,1 đây là hệ số phần khối lượng khi mở taluy so với khối lượng không mở taluy, các hệ số này chỉ là kinh nghiệm thôi.

Capcon

Trong cái tiêu chuẩn đó ở trang 11 có nói một số loại đất đào ở độ sâu nhất định thì có thể đào thẳng đứng. Vì thế trong dự toán ta ko cần thêm mấy hệ số đó cũng được nhỉ.
Vậy còn hệ số vận chuyển thì căn cứ ở đâu bác nhỉ.

hittho

Thành viên có triển vọng
Cần phải nói thêm về hệ số này ngoài việc phụ thuộc vào địa chất còn phụ thuộc rất lớn đến độ sâu đào. Độ sâu+địa chất -> taluy đào -> lựa chọn hệ số thích hợp.
Hệ số này không đơn thuần chỉ là hệ số khối lượng vì lẽ còn xét đến yếu tố địa chất -> khối lượng đào thực tế dao động -> công đào.
Trường hợp cụ thể bạn có thể áp dụng là mở taly càng nhỏ + địa chất càng rời rặc thì hệ số càng lớn và ngược lại.
Vài ý kiến chủ quan, mong các bạn đóng góp..!!!

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Về hệ số nở rời của đất khi đào đất để đắp

Có một em xinh tươi cứ mong muốn TA chuyển vào Vũng Tàu:D sinh sống chỉ cần giải đáp giùm em một câu hỏi gửi qua email như sau:

Theo Định mức 24/2005, trong công tác đất đào để đắp thì khối lượng sẽ được nhân với hệ số nén của đất. Đây là vấn đề em rất băn khoăn, theo thực tế khối đất trước khi đào là một khối chặt, thì khi sử dụng đất đó để đắp lại nó vẫn là một khối chặt thì sao lại nhân thêm hệ số. Theo em nghĩ, hệ số đất nở rời của đất chỉ được nhân thêm khi tính vận chuyển đất đi đổ thôi phải không anh?
Khi em đi học thầy em tính: khi đào để đắp là nhân với hệ số nén 1,6 và vận chuyển đi thì nhân tiếp hệ số tơi xốp 1,2 (khi đó áp dụng ĐM 1242). Nhưng khi em đi làm thì lúc sử dụng đất đắp lại và vận chuyển thì sếp em bảo là không nhân thêm hệ số nữa vì Định mức đã bao gồm hệ số, ĐM 24 :"Định mức vận chuyển tính cho 1m3 đất đào đo tại nơi đào đã tính đến hệ số nở rời của đất". Nhưng theo em: khi vận chuyển phải nhân 2 lần hệ số, khi đào nhân 1 lần hệ số nở rời, và khi đổ lên xe lại nhân thêm 1 lần nữa. Và thêm 1 vấn đề nữa: em đọc trên diễn đàn thấy anh có thảo luận về tính toán khối lượng, lập dự toán thi công rãnh đường ống.
Khối đất trước khi đào là một khối chặt (chặt tự nhiên) sẽ không thể chặt bằng sau khi đắp lại sử dụng máy đầm - nén chặt hơn (chặt nhân tạo, có tác động trọng lượng lên trên). Vì vậy, lượng đất đào ra khi lấp trở lại sẽ không đủ. Một khối đất nguyên thổ sau khi đào sẽ nở rời ra thể tích khi đó sẽ hơn một khối, nếu việc vận chuyển tính theo thể tích thì phải nhân thêm hệ số nở rời cho khối đất nguyên thổ.
Thầy em nói đúng và sếp em nói cũng đúng. Ý thầy em là để đắp (một hố có thể tích) 1m3 khối thì phải đem tới lượng đất đào ra từ (một cái hố khác) có thể tích là 1,6m3. Lượng đất đào ra từ hố 1,6m3 chặt tự nhiên, khi đào ra nó tơi thành 1,2 x 1,6m, khi có tác động của máy đầm để được độ chặt thiết kế thì chỉ được 1m3. Tuy nhiên, con số 1,6 và 1,2 đó thì tuỳ điều kiện thôi chứ không phải bất biến đối với mọi loại đất, mọi công trình... và để thuận lợi cho công tác quản lý, hệ số nở rời được tính trong định mức rồi. Ý sếp em chỉ rút gọn ý của thầy em lại thôi, không mâu thuẫn với nhau.
Vấn đề này hơi trừu tượng, mời các chuyên gia trao đổi thêm để giúp TA diễn giải cho rõ vấn đề nhé. Xin chân thành cảm ơn.

Capcon

Công tác đắp đất trong dự toán

Cho minh hỏi là trong công tác "đắp đất công trình độ chặt K=90" có nghĩa trong đó có tính đến công tác đầm bằng máy để có độ chặt K=90 rồi chứ. Nhưng sao mình thấy trong dự toán chỉ có chi phí nhân công chứ ko có chi phí máy thi công nhỉ.
Hay là mình phải thêm công tác "đầm đất độ chặt K=90" :confused:

VMC

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Website
www.vimeco.com
Cho minh hỏi là trong công tác "đắp đất công trình độ chặt K=90" có nghĩa trong đó có tính đến công tác đầm bằng máy để có độ chặt K=90 rồi chứ. Nhưng sao mình thấy trong dự toán chỉ có chi phí nhân công chứ ko có chi phí máy thi công nhỉ.
Hay là mình phải thêm công tác "đầm đất độ chặt K=90" :confused:
Bạn hiểu sai định mức rồi. Công tác "đắp đất công trình độ chặt K=90" mà bạn đề cập đến ở trên là Công tác đắp đất công trình bằng thủ công, có nghĩa là chỉ dùng mỗi nhân công thôi bạn à. Còn muốn có máy bạn phải áp mã định mức đắp đất bằng máy.

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
Đọc xong bài của bác trongtinh mà em ù hết cả tai, chóng cả mặt. Những gì bác capcon hỏi thì bác VMC nói hết cả rồi. Về đắp đất thì em hiểu sẽ chia làm 02 loại là đắp bằng thủ công (tất nhiên là 100%) và đắp bằng máy (bằng máy đầm cầm tay (đầm cóc), máy đầm tự hành (tỷ loại...), máy đầm sử dụng đầu kéo, rồi tàu hút...), áp dụng loại nào là tùy theo điều kiện về địa hình, khối lượng đắp, yêu cầu về độ chặt và mặt bằng đắp. Ví dụ: Khi tính toán đắp hoàn trả đất móng cột điện (cột đơn lẻ, khoảng hơn 1m3 đất), các bác tính sử dụng mã đắp đất bằng máy đầm 16T thì nghe hơi .... :((.

luscont

Thành viên mới
bác nào biết về hệ số hóa mềm và hệ số kiên cố> và các trường hợp phải áp dụng hệ số này. làm ơn giúp mình với cảm ơn nhiều

congtaixnxl

Thành viên nhiều triển vọng
- Theo em được biết thanh phần hao phí trong định mức không hề đề cập đến các hệ số này, mà chỉ có hao phí nhân công và ca máy thôi
- Do đó khối lượng thực tế trong dự toán cho phần đào, đắp và vận chuyển phải theo hướng dẫn trong định mức 24 hay 1776.
- Các hệ số này có thể lấy theo TCVN 4447-1987 hoặc lấy theo thí nghiệm thực tế cho từng loại đất cụ thể.
- Vừa rồi em có bốc khối lượng một công trình, em đưa lên đây để anh Thế Anh xem giúp, cám ơn anh! "Thần tượng của em":D

congtaixnxl

Trong dự toán em có tính phần đào đắp và vận chuyển đất, nhờ anh Thế Anh kiểm tra giúp em!:D

File đính kèm

• DUONG NOI BO 6M.xls
    565,5 KB · Đọc: 574

VMC

Website
www.vimeco.com
Theo Định mức 24/2005, trong công tác đất đào để đắp thì khối lượng sẽ được nhân với hệ số nén của đất. Đây là vấn đề em rất băn khoăn, theo thực tế khối đất trước khi đào là một khối chặt, thì khi sử dụng đất đó để đắp lại nó vẫn là một khối chặt thì sao lại nhân thêm hệ số. Theo em nghĩ, hệ số đất nở rời của đất chỉ được nhân thêm khi tính vận chuyển đất đi đổ thôi phải không anh?
Khi em đi học thầy em tính: khi đào để đắp là nhân với hệ số nén 1,6 và vận chuyển đi thì nhân tiếp hệ số tơi xốp 1,2 (khi đó áp dụng ĐM 1242). Nhưng khi em đi làm thì lúc sử dụng đất đắp lại và vận chuyển thì sếp em bảo là không nhân thêm hệ số nữa vì Định mức đã bao gồm hệ số, ĐM 24 :"Định mức vận chuyển tính cho 1m3 đất đào đo tại nơi đào đã tính đến hệ số nở rời của đất". Nhưng theo em: khi vận chuyển phải nhân 2 lần hệ số, khi đào nhân 1 lần hệ số nở rời, và khi đổ lên xe lại nhân thêm 1 lần nữa. Và thêm 1 vấn đề nữa: em đọc trên diễn đàn thấy anh có thảo luận về tính toán khối lượng, lập dự toán thi công rãnh đường ống.
Như vậy là bạn vẫn chưa hiểu rõ công tác đào, đắp trong định mức rồi. Mình xin trao đổi thêm để bạn hiểu rõ vấn đề này:
- Khi bạn tính khối lượng đào đất thì bạn sẽ tính với khối lượng đất nguyên thổ, tức là bạn phải tính toán khối lượng theo kích thước hình học (không nhân hệ số gì hết).
- Khi bạn tính khối lượng đào đất để đắp thì bạn sẽ tính bằng khối lượng đất đắp (tính theo kích thước hình học của hố cần đắp) nhân với hệ số chuyển đổi từ đất thiên nhiên cần đào để đắp (hệ số này bạn tra bảng trong định mức).
- Khi bạn tính khối lượng đất đắp thì bạn phải tính khối lượng đất đo tại nơi đắp, có nghĩa là khối lượng đất này sẽ bằng khối lượng đất đắp tính theo kích thước hình học nhân với hệ số đầm nén (tùy theo bạn đắp với độ chặt bằng bao nhiêu thì sẽ có hệ số tương ứng)
- Khi bạn tính khối lượng vận chuyển đất thì bạn tính cho 1m3 đất đào đo tại nơi đào (đã tính đến hệ số nở rời của đất).

thaivinhhai

- Khi bạn tính khối lượng đào đất để đắp thì bạn sẽ tính bằng khối lượng đất đắp (tính theo kích thước hình học của hố cần đắp) nhân với hệ số chuyển đổi từ đất thiên nhiên cần đào để đắp (hệ số này bạn tra bảng trong định mức).
- Khi bạn tính khối lượng đất đắp thì bạn phải tính khối lượng đất đo tại nơi đắp, có nghĩa là khối lượng đất này sẽ bằng khối lượng đất đắp tính theo kích thước hình học nhân với hệ số đầm nén (tùy theo bạn đắp với độ chặt bằng bao nhiêu thì sẽ có hệ số tương ứng)
Bác có thể nói rõ cụ thể hơn về các hệ số này ko? Bác có thể đưa cụ thể cho anh em rõ hơn luôn.

Capcon

Bạn hiểu sai định mức rồi. Công tác "đắp đất công trình độ chặt K=90" mà bạn đề cập đến ở trên là Công tác đắp đất công trình bằng thủ công, có nghĩa là chỉ dùng mỗi nhân công thôi bạn à. Còn muốn có máy bạn phải áp mã định mức đắp đất bằng máy.

Cám ơn bác. Đúng là có thêm phần dùng máy đầm cóc nữa ạ :D

bogia

Thành viên mới
Trong công tác đào đất hố móng mình thấy có nhân với hệ số 1,1 và 1,3.... nhưng mình cũng chưa rõ là đối với trường hợp nào thì áp dụng các hệ số đó? Các bác chỉ giúp em với nha.
Khi bạn đang học ở nhà trường thì Hệ số đó thương dc lấy từ 1,1 - 1,38(tốt nhất). Và trong các t/chuẩn thi công cung vậy?Lý do la các loai vật liệu đắp dc khống chế bởi các chỉ tiêu cơ lý nhất đ. Nhưng khi thực tế ra thi công ở các vùng miền khác nhau hệ số này sẽ khác nhau và có thể lấy tới 1,48....

VMC

Website
www.vimeco.com
Bác có thể nói rõ cụ thể hơn về các hệ số này ko? Bác có thể đưa cụ thể cho anh em rõ hơn luôn.
Mình nói thế này cho bạn dễ hiểu:
Ví dụ bạn cần đắp một hố móng công trình có kích thước là Rài x rộng x cao = 2 x 1 x 1,5m với độ chặt K = 0,90 chẳng hạn. Như vậy khối lượng đất đắp tính theo kích thước hình học là 2x1x1,5=3,0(m3). Tuy nhiên thực tế khi bạn đắp thì khối lượng đất bạn dùng thực tế không phải bằng 3,0 m3 như tính toán ở trên vì với độ chặt K = 0,9 thì bạn phải dùng một khối lượng nhiều hơn. ứng với độ chặt K = 0,9 thì bạn sẽ có hệ số tương ứng là 1,1. Vậy thực tế bạn phải dùng 3 x 1,1 = 3,3 m3 đất để đắp hố móng có kích thước như trên.

VMC

Website
www.vimeco.com
Trong dự toán em có tính phần đào đắp và vận chuyển đất, nhờ anh Thế Anh kiểm tra giúp em!:D
Mình đã xem qua bản dự toán mà bạn lập ở trên, có một số vấn đề mình xin góp ý như sau:
- Phần vận chuyển đất mình không hiểu bạn lấy hệ số 1,28 ở đâu mà lại nhân với khối lượng đất đào. Nếu là hệ số nở rời thì bạn nhân như vậy là chưa chính xác vì định mức đã tính đến hệ số này rồi. Bạn đào a khối thì vận chuyển cũng chỉ là a khối mà thôi.
- Bạn chưa tính công tác san ủi đất (có thể tính khối lượng san ủi bằng khối lượng đào vận chuyển hoặc bằng 1/3).

congtaixnxl

Mình đã xem qua bản dự toán mà bạn lập ở trên, có một số vấn đề mình xin góp ý như sau:
- Phần vận chuyển đất mình không hiểu bạn lấy hệ số 1,28 ở đâu mà lại nhân với khối lượng đất đào. Nếu là hệ số nở rời thì bạn nhân như vậy là chưa chính xác vì định mức đã tính đến hệ số này rồi. Bạn đào a khối thì vận chuyển cũng chỉ là a khối mà thôi.
- Bạn chưa tính công tác san ủi đất (có thể tính khối lượng san ủi bằng khối lượng đào vận chuyển hoặc bằng 1/3).
Theo em hiểu:
- Trong Định mức dự toán khối lượng đất đào tính cho 1m3 đất nguyên thổ đo tại nơi đào;
- Hệ số 1,28*[khối lượng đất đào]=[khối lượng đất tơi xốp] cần vận chuyển đi nếu đất này không dùng để đắp lại;
- 1,28 là hệ số chuyển từ thể tích đất tự nhiên sang đất tơi, em lấy theo TCVN 4447-1987;
- Khối lượng san ủi đất em đã tính trong công tác đào nền đường và được lập bởi một một bảng tính riêng;
- Em vừa lập một công thức tính khối lượng đất đào cho hố đào độc lập, nhờ anh VMC kiểm tra giúp em coi có thể dùng được không anh nha!
- Cám ơn anh rất nhiều, mong được anh góp ý thêm:D

File đính kèm

• cong thuc tinh khoi luong dat dao.xls
    28,5 KB · Đọc: 920

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới