Học khoa kinh tế tốt hơn hay khoa xây dựng tốt hơn

• Khởi xướng cường quang đào
  • Ngày gửi
C

cường quang đào

Guest
tôi là sv khoa kinh tế xd, không biết khi ra trường tôi có chứng chỉ hành nghề không. và các văn bằng khác kèm theo.

D

duongvmc

Guest
Khi ra truờng bạn chỉ có duy nhất 1 chứng chỉ đó chính là bằng kỹ sư kinh tế. Bạn muốn có chứng chỉ khác thì phải tham gia các lớp bồi dưỡng hoặc huấn luyện về chuyên ngành đó chứ. Cũng như chứng chỉ English chẳng hạn :confused:

M

minhtuong

Guest
tôi là sv khoa kinh tế xd, không biết khi ra trường tôi có chứng chỉ hành nghề không. và các văn bằng khác kèm theo.

Sau khi tốt nghiệp, làm việc, tích lũy kinh nghiệm, bồi dưỡng chuyên môn nghiệp vụ,...và bạn sẽ có được chứng chỉ hành nghề, chẳng hạn chứng chỉ hành nghề kỹ sư định giá, v.v ...
Bạn yên tâm nhé.

Last edited by a moderator:

sunyal

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Không thể so sánh rằng học khoa nào tốt hơn khoa nào bạn ạh, bên nào cũng có cái chuyên môn và giới hạn công việc của nó.
Bạn học kinh tế xây dựng chắc chắn sẽ được tiếp xúc với Dự Toán, với Định mức, với các Thông tư, nghị định....Các bạn bên Xây dựng thì sẽ ít đc tiếp xúc hơn chúng ta. Đó là điểm mạnh của KTXD. Nhưng nói như vậy không có nghĩa là chúng ta có thể làm tốt, khi ra trường phải học hỏi nhiều nữa, rồi cần thời gian học thêm các lớp nghiệp vụ như định giá, lớp Đấu thầu, ....
Bạn yên tâm nhé! học Kinh tế xây dựng, nếu chú tâm, bạn sẽ có đc lượng vốn kiến thức khá rộng đấy, cả về mảng kỹ thuật và mảng kinh tế đấy!
Chúc bạn học tốt!:D

duongkhanhz

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Mình học kinh tế xây dựng và đã tốt nghiệm được hơn 2 năm rồi, mình cảm thấy may mắn vì đã chọn kinh tế xây dựng đấy. Tốt nghiệp kinh tế xây dựng bạn có thể tiếp xúc và làm tốt cả lĩnh vực kinh tế trong xây dựng lẫn kỹ thuật (nếu bạn chịu khó để ý học hỏi kỹ thuật từ các đồng nghiệp kỹ thuật). Giờ đây mình đang được công ty giao trách nhiệm chính giám sát toàn bộ chất lượng, khối lượng và hồ sơ pháp lý của 1 dự án do công ty mình làm chủ đầu tư đấy. Các bạn học kinh tế xây dựng phải cố gắng học hỏi kinh nghiệm cật lực từ đồng nghiệp nhé.

VMC

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Website
www.vimeco.com
Chính xác là như thế. Ngày xưa mình cũng có ý nghĩ so sánh khoa này khoa kia, nhưng khi ra trường đi làm mình thấy điều đó cũng không hẳn như thế. Quan trọng là phải không ngừng học hỏi từ thực tế và từ các đồng nghiệp chịu khó tìm hiểu thông tin (thông tin trên diễn đàn này là một ví dụ, rất hữu ích)

pnanhhuy1986

Thành viên năng động
đúng vậy mỗi ngành đều có chuyên môn riêng của nó.bạn học ngành nào thì đi sâu vào ngành đó nhiều hơn nhưng ko phải vì vậy mà bạn sẽ làm tốt đc nếu bạn ko ngừng học hỏi nhiều thêm nữa.kiến thức là vô hạn mỗi chúng ta phải biết tự nâng cao kiến thức của mình thì cho dù lĩnh vực bạn ko đc học chuyên nhưng bạn cũng có thể làm đc nếu biết tự bồi dưỡng,cái j cũng vậy tự học là chính còn trường lớp là chỉ hướng dẫn bạn cách học thế nào mà thôi...

langduca

Thành viên gần đạt hạng rất tuyệt vời
Hãy yên tâm với tấm bằng Kỹ sư Kinh tế xây dựng

Mình là dân Kinh tế xây dựng chính cống, đi làm được gần 2 năm, đọc thấy câu hỏi của bạn trên diễn đàn mình xin có đôi lời :">
1. Bạn hỏi rằng học khoa Kinh tế xây dựng hay học khoa Xây dựng tốt hơn. Mình thông cảm với câu hỏi của bạn bởi vì mình cũng giống bạn đã có ý nghĩ so sánh như vậy khi còn ngồi trên ghế nhà trường. Nhưng bạn ạ, mọi sự so sánh là khập khiễng, đều chỉ là tương đối. Bạn sẽ thấy điều này rõ hơn khi bạn tốt nghiệp rồi đi làm. Khoa Kinh tế xây dựng và khoa Xây dựng là 2 khoa đào tạo nên những kỹ sư làm những công việc khác nhau,một bên là kỹ sư Kinh tế xây dựng quản lý về giá cả một bên là kỹ sư Xây dựng quản lý mặt kỹ thuật, cả hai đều đảm nhận những phần việc rất quan trọng và ngành XD không thể thiếu 1 trong 2 kỹ sư này được, vì vậy không thể đặt lên bàn cân để xem học khoa nào tốt hơn được. Bạn hãy vững tâm mà học cho thật tốt, những kiến thức bạn học được trong trường sẽ là hành trang cho bạn sau này ứng dụng vào thực tế, nó tạo cho bạn 1 cơ sở vững chắc để tiếp xúc với nghề xây dựng và từ thực tế bạn lại phát huy những kiến thức đó chuyên sâu hơn, rộng hơn, cao hơn. Có thể tại thời điểm bây giờ bạn chưa hình dung được cụ thể công việc thực tế như thế nào nhưng mình xin nói với bạn rằng Kỹ sư Kinh tế xây dựng về tầm quan trọng không thua kém gì Kỹ sư Xây dựng, bạn đừng so sánh nữa làm thế là tự hạ thấp mình đấy (Mình nói điều này vì sinh viên nào học khoa Kinh tế xây dựng cũng nghĩ rằng học khoa Xây dựng "ngon" hơn:-?)
2. Khi bạn tốt nghiệp ra trường thì tấm bằng kỹ sư là cái quan trọng nhất để bạn đi xin việc. Đối với Kỹ sư Kinh tế xây dựng thì có thể tham gia rất nhiều việc trong ngành XD như tính dự toán, quản lý dự án, tham gia những việc của đấu thầu....Để làm tốt những công việc này bạn phải học qua những lớp bồi dưỡng chuyên môn nghiệp vụ sau:
- Lớp bồi dưỡng nghiệp vụ về Quản lý dự án
- Lớp bồi dưỡng nghiệp vụ về Đấu thầu xây dựng
- Lớp bồi dưỡng nghiệp vụ Định giá xây dựng
Học xong bạn sẽ được cấp chứng nhận là đã học qua các lớp đó. Riêng chứng nhận đã học Lớp bồi dưỡng nghiệp vụ Định giá xây dựng sẽ là căn cứ để cấp Chứng chỉ Kỹ sư định giá xây dựng sau khi bạn đủ thời gian công tác 5 năm theo quy định. Đây là chứng chỉ mà bạn hỏi, nó thể hiện kinh nghiệm và khả năng làm nghề của bạn, có được chứng chỉ này vị thế của bạn trong công việc sẽ quan trọng và lớn hơn nhiều.
Kinh nghiệm của mình chưa nhiều, hy vọng với những gì mình san sẻ sẽ giúp bạn yên tâm hơn và cố gắng học tập tốt. Chào bạn và chúc bạn thành công...!=D>

khanhkt

Thành viên nhiều triển vọng
Thật là những ý kiến hay cho nhưng người đi sau như bọn em học hỏi,Em là sinh vien kinh tế xây dựng năm cuối,mặc dù sắp ra trường nhừng em vẫn chưa hình dung được công việc mình sẽ làm sau này như thế nào nưa,đọc những ý kiến của các anh chị mới thấy bổ idchs thêm cho bản thân

khanhkt

Xin mạn phép mấy anh chị đi trứoc một chút,là thế này tính đến hết hè năm nay em đã hoàn thành toàn bộ chương trình học của khoa kinh tế xây dựng,nhưng do sơ sẩy học kỳ vừ rồi nên bị die môn định giá sản phẩm,liệu em có đựoc làm đồ án tốt nghiệp không,đã có ai như em chưa nhỉ,tuy là bảo 5 chỉ nhưng mấy ông bảo nếu dính định giá thì khó

M

minhbd

Guest
Xin mạn phép mấy anh chị đi trứoc một chút,là thế này tính đến hết hè năm nay em đã hoàn thành toàn bộ chương trình học của khoa kinh tế xây dựng,nhưng do sơ sẩy học kỳ vừ rồi nên bị die môn định giá sản phẩm,liệu em có đựoc làm đồ án tốt nghiệp không,đã có ai như em chưa nhỉ,tuy là bảo 5 chỉ nhưng mấy ông bảo nếu dính định giá thì khó

Chắc là bạn học Cô Hương,vấn đề này còn tùy vào khả năng của bạn.Thường thì nếu bạn làm đơn và gặp trực tiếp các thầy cô ở khoa(nài nỉ & trình bày:D) thì bạn vẫn được nhận đồ án tốt nghiệp.Các thầy cô cũng muốn sinh viên ra trường sớm chứ giữ các bạn ở lại thêm 1 kỳ học nữa làm gì.

khanhkt

Quả là đoán không sai,em học cô Hương không hiu tại sao hôm đó gở thế chứ làm mà để die luôn

ledungbuild

Thành viên mới
Em thuộc khoa xây dựng nhưng trên diễn đàn hay quá nên em cũng muốn tham gia, mong các bạn không từ chối.
Em dang là sinh viên năm cuối, chuẩn bị ra trường mà em thấy không tự tin lắm, các anh chị trên diễn đàn có thể cho em biết cần làm những gì trước khi ra trường không? Như cần phải học thêm cái gì? Biết thêm cái gì? Ở các công ty họ cần người như thế nào? Và đi xin việc cần phải chú ý những gì? Mong các anh chị trên diễn đàn cho chút kinh nghiệm, thanks !

VMC

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Website
www.vimeco.com
Em thuộc khoa xây dựng nhưng trên diễn đàn hay quá nên em cũng muốn tham gia, mong các bạn không từ chối.
Em dang là sinh viên năm cuối, chuẩn bị ra trường mà em thấy không tự tin lắm, các anh chị trên diễn đàn có thể cho em biết cần làm những gì trước khi ra trường không? Như cần phải học thêm cái gì? Biết thêm cái gì? Ở các công ty họ cần người như thế nào? Và đi xin việc cần phải chú ý những gì? Mong các anh chị trên diễn đàn cho chút kinh nghiệm, thanks !
Cài này còn phụ thuộc vào sự lựa chọn của bạn thôi. Ví dụ như khi bạn ra trường muốn xin việc vào làm thiết kế ở một Công ty chuyên về thiết kế thì bạn cần phải thông thạo các phần mềm về thiết kế dân dụng Autocad, khi bạn ra làm về thi công thì bạn phải nắm rõ quy trình, trình tự, biện pháp thi công các công trình dân dụng (ví dụ như: khoan cọc nhồi, thi công nhà cao tầng, cốp pha trượt, ...) autocad, khi bạn muốn xin vào công ty về TVGS thì bạn cũng phải nắm được chuyên môn và các văn bản pháp luật liên quan. Tuy nhiên cái cần không thể thiếu được khi bạn muốn xin vào bất cứ công ty nào thì bạn vẫn cần có một trình độ ngoại ngữ (thường là tiếng anh) nhất định. Thân!

M

minhtuong

Guest

Bạn yên tâm, cứ học tốt các môn ở trường, tốt nghiệp, đi làm bạn sẽ biết mình cần học thêm, làm thêm cái gì.
Bạn tham gia diễn đàn này, chứng tỏ bạn đã biết học thêm cái gì rồi đấy. Chúc bạn thành công.

duykt3

bạn cử yên tâm nếu chỉ có 5 chỉ thôi thì bạn chắc chắn sẽ được làm đồ án tốt nghiệp! bạn hãy làm đơn gửi lên khoa là được! chúc bạn hoàn thành đồ án tốt!

Xe Dap Oi

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Nói chung là 2 ngành của chúng ta luôn sát cánh bên nhau và bổ trợ cho nhau

B

benho

Guest
Mình đã học xong chứng chỉ kỹ sư định giá xây dựng tại trường học viện cán bộ quản lý xây dựng và đô thị tổ chức và đã được cấp chứng chỉ nhưng khi đến sở xây dựng hà nội xin cấp thì được trả lời là không đúng với mẫu quy định của bộ xây dựng ra nên có bác nào đã học ở trường học viện cán bộ quản lý xây dựng và đô thị tổ chức các lớp ký sư định giá từ bây giờ trở về trước thì làm thủ tục như thế nào để xin cấp lại được thì bảo em với nhé. số điện thoại của em là: 0904512117

Last edited by a moderator:

van hai

Thành viên mới
Mình cũng là dân ktxd mới ra trường mình cũng co suy nghi như cac ban, cac ban cố gắng lên nha

H

hplien

Guest
Chào các bạn!
Công ty mình chuyên về tư vấn kiến trúc, đang rất cần 1 kỹ sư kinh tế được học chuyên ngành như bạn. Nếu bạn quan tâm, thì để lại địa chỉ mail hoặc điện thoại liên lạc, mình sẽ liên lạc lại ngay với những bạn quan tâm.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới