[Hỏi đáp] Tính phí bảo trì công trình 2% và phí dịch vụ quản lý vận hành nhà ở thấp tầng

tuyennv68

Thành viên nhiều triển vọng
Thân gửi mọi người!
Có một tình huống rất thực tế như sau liên quan đến cách tính phí bảo trì công trình (2%). Nếu là nhà chung cư thì nó tương đối rõ ràng cách tính rồi, nhưng trường hợp này nhà ở thấp tầng nhưng có 1 tầng hầm chung nên mình đăng lên để xin ý kiến và cùng trao đổi với mọi người để xem mình nên tính như thế nào cho hợp lý. Cụ thể như sau:​
"Bên mình có dự án nhà thấp tầng 30 căn biệt thự (sau khi mua thì khách hàng được cấp sổ vĩnh viễn) được xây dựng trên lô đất có diện tích tổng thể 10.800m2, mỗi căn có diện tích 200m2 đất. Toàn bộ khu đất được làm một tầng hầm chung thông nhau bên dưới (như vậy thì bên dưới tầng hầm sẽ có 6.000m2 là đất sở hữu riêng của khách hàng và 4.800m2 là phần sở hữu chung). Với phần đất sở hữu riêng thì bên mình đã thanh toán tiền sử dụng đất 1 lần, với phần đất sở hữu chung thì bên mình đang thuê đất 50 năm và trả tiền hàng năm.
Thông tin quy hoạch của một căn thấp tầng gồm: 01 tầng hầm (Diện tích sàn xây dựng 110m2); 04 tầng nổi (Diện tích sàn xây dựng 130m2).​
Vậy trong trường hợp này thì mình tính phí bảo trì 2% và tính phí dịch vụ quản lý vận hành như thế nào?
Trân trọng cảm ơn mọi người !​

ndduan

Thành viên mới
Tính theo mét vuông (của diện tích sử dụng) đi bạn