Hỏi anh em diễn đàn một chút về vấn đề tư vấn đấu thầu

quangnguyen79

Thành viên nhiều triển vọng
Xin chào các bạn trên diễn đàn. Mình có một vấn đề cần tham khảo ý kiến của các bạn. Mình đang được chỉ định tư vấn lập hồ sơ mời thầu và đánh giá hồ sơ dự thầu một công trình dân dụng. Bên đơn vị mình có một số thành viên có chứng chỉ tham gia đào tạo nghiệp vụ đấu thầu. Nhưng theo một số thông tin thì những người đó còn cần thêm điều kiện là phải tốt nghiệp đại học chuyên ngành(dân dụng...). Như vậy có chính xác không. Ngay bản thân tôi cũng đã học lớp chứng chỉ nghiệp vụ đấu thầu nhưng bằng đại học của mình lại không phải là ngành xây dựng mà là ngành Toán - Tin. Như vậy tôi có được tham gia vào quá trình lập hồ sơ mời thầu và đánh giá hồ sơ dự thầu hay không? Trong nghị định 63/2014 chỉ nói là "Phải có bằng đại học trở lên" mà không ghi rõ là đại học gì.
Xin trân trọng cảm ơn

ngoctu2109

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Chào bạn !
Theo qui định tại điều 116, ND63/NĐ-CP thì các cá nhân trong tổ chuyên gia được lập ngoài việc có chứng chỉ đấu thầu còn phải có trình độ chuyên môn phù hợp với nội dung gói thầu, do đó khi thành lập tổ tư vấn bạn nên chọn các cá nhân có năng lực chuyên môn phù hợp với các hạng mục của gói thầu được duyệt.

Như gói của bạn là công trình dân dụng thì tôi nghĩ cũng cần có kỹ sư xây dựng, kiến trúc sư, kỹ sư ME...

Ngoài ra có 1 điểm bạn cần lưu ý thành viên trong tổ chuyên gia tham gia xác định giá gói thầu cũng cần có chứng chỉ kỹ sư định giá xây dựng theo qui định tại ND112/ND-CP bạn nhé :)

thanhbanquanlytravinh

Thành viên nhiệt tình
Xin chào các bạn trên diễn đàn. Mình có một vấn đề cần tham khảo ý kiến của các bạn. Mình đang được chỉ định tư vấn lập hồ sơ mời thầu và đánh giá hồ sơ dự thầu một công trình dân dụng. Bên đơn vị mình có một số thành viên có chứng chỉ tham gia đào tạo nghiệp vụ đấu thầu. Nhưng theo một số thông tin thì những người đó còn cần thêm điều kiện là phải tốt nghiệp đại học chuyên ngành(dân dụng...). Như vậy có chính xác không. Ngay bản thân tôi cũng đã học lớp chứng chỉ nghiệp vụ đấu thầu nhưng bằng đại học của mình lại không phải là ngành xây dựng mà là ngành Toán - Tin. Như vậy tôi có được tham gia vào quá trình lập hồ sơ mời thầu và đánh giá hồ sơ dự thầu hay không? Trong nghị định 63/2014 chỉ nói là "Phải có bằng đại học trở lên" mà không ghi rõ là đại học gì.
Xin trân trọng cảm ơn
Chứng chỉ bồi dững nghiệp vụ đấu thầu học chỉ có 3 ngày mà không có bằng cấp chuyên môn, am hiểu về lĩnh vực mình cần ra đầu bài như: biện pháp thi công, máy móc thiết bị, nhu cầu về chuyên môn và số lượng con người cần thiết để thực hiện gói thầu, tài chính doanh nghiệp ... thì làm sao ra đề bài chuẩn được.

nhocxinh10x

Thành viên mới
Website
gadongtaohy.info