Hỏi cách tính chi phí dự phòng trong Tổng mức đầu tư của dự án

datnv89

Thành viên rất triển vọng
các anh cho em hỏi: em có suy nghĩ như thế này không biết có đúng không. theo em nghĩ thì khi tính dự phòng trượt giá thì mức độ trượt giá bình quân là mức độ trượt giá của quí so với quí hay của năm này so với năm khác. mà ở đây tính trượt giá so với thời điểm phân bổ vốn nên tại thời điểm phân bổ vốn mình phải coi là không có trượt giá, tức là trong quí đầu tiên hay trong năm đầu tiên thì coi như là không có trượt giá. Khi đó dự phòng 2 sẽ đựoc tính từ năm thứ 2 hay quí thứ 2 trở đi ( t= 0 đến t-1 ); mong các bác chỉ bảo.

trinhkhacvinh

Thành viên có triển vọng
@anh NNVP: e có suy nghĩ thế này "Như vậy nếu ta xem xét lại cách xác định chi phí dự phòng theo hướng dẫn tại thông tư 04/2010/TT-BXD thì giá trị riêng cho phần chi phí dự phòng cho yếu tố trượt giá so với các thành phần chi phí của Dự toán thì tới 60% - 75% có dư." đây là mình lập dự án đầu tư và tính tổng mức đầu tư cho dự án, nên tính gần như tối đa các khả năng xấu có thể xảy ra (như khối lượng phát sinh, trượt giá), thế nên khi thanh quyết toán hầu như ko được vượt tổng mức đầu tư. Và khi đánh giá tổng mức đầu tư với hiệu quả thì đó cũng là hiệu quả gần như thấp nhất. Tính đến các yếu tố có thể xảy ra rồi. Đó là ý kiến e, kỳ trước e có làm đồ án KTXD và theo cách nghĩ của e là vậy. Ngoài thực tế thế nào thì e cũng chưa biết rõ, mong các a đóng góp ý kiến cho e hiểu rõ hơn.
@datnv89: Mình nghĩ theo tính toán thì nếu phân bổ vốn vào đầu kỳ (quý, năm) thì bạn tính t = 0, và phân bổ vào cuối kỳ thì t =1. Có lẽ hầu như các dự án sẽ phân bổ vào cuối kỳ chứ :D nên t = 1 thì chính xác hơn. Ah, còn tính trượt giá theo từng quý hay năm thì tính trượt giá theo quý thì sẽ chính xác hơn khi mình phân bổ vốn, nhưng tính dài hơn, tính theo năm thì độ chính xác không bằng tình theo quý.

passa nu cuoi

Thành viên nhiều triển vọng
Mình thấy tính chi phí dự phòng trượt giá khi tính theo chỉ số giá xây dựng thường quá lớnthường là quá lớn! mình muôn hỏi cả nhà vấn đề này:
Hiện mình đang làm dự toán cho dự án khu neo đậu tránh trú báo với tổng mức đầu tư là 250 tỷ, thời gian thực hiện dự án là 3 năm.
khi tính chi phí dự phòng, vì công trình mình làm có thời gian thực hiện dự án là 3 năm nên mình phải tính đến chi phí dự phòng do trượt giá.
công trình mình làm là ở vũng tàu. nhưng vũng tàu lại không có chỉ số giá xây dựng trong năm 2009,2008,2007, nên mình áp dụng chỉ số giá xây dựng ở TP.HCM có được không? nhưng có một vẫn đề thế là những chỉ số giá xây dựng năm 2009,2008,2007 thì lấy năm 2000 làm gốc. còn năm 2010 thì lấy 2006 làm gốc. giờ mình muốn lấy chỉ số giá xây dựng năm 2010 mà năm gốc không phải là 2006 mà là 2000 thì cách tính là thế nào?
mong nhận được sự chỉ giáo của cả nhà

phugiang2007

Thành viên nhiều triển vọng lên hạng rất nhiệt tình
Thấy các Bác đánh vật với khoản này, mõ đây cũng bớt đi phần tự trách bản thân có chỉ số IQ không cao mấy.
Hồi dạo còn quản lý chặt chi phí đầu tư (CPĐT) thì sau khi mệt mởi với bản vẽ, định mức, đơn giá các loại...đến khoản dự phòng này kể ra lại thoáng. Nay QL CPĐT thoáng thì khoản này lại rất ư là hoành tráng. Có cả một công thức để tính! cái này mà Bác nào giỏi C++ rất thích đây. Khổ nội các tham chiếu của công thức này đào cả mét đất cũng không thể nào có và cũng không chính xác được. này nhé :
- T: độ dài thời gian thực hiện dự án đầu tư xây dựng công trình (năm) : hu hu có ai biết chính xác không nhỉ ? cái t/g ghi trong quyết định phê duyệt DA chỉ xem cho vui thôi.
- t: số thứ tự năm phân bổ vốn thực hiện dự án (t = 1¸T) : Cái này cũng chào thua luôn.
- Vt: vốn đầu tư dự kiến thực hiện trong năm thứ t; : Khoản này trong mấy quyển dự án viết cho vui thôi chứ ...chịu;
- Lvayt: chi phí lãi vay của vốn đầu tư dự kiến thực hiện trong năm thứ t. : có Bác nào biết năm sau lãi vay là bao nhiêu không ? hì hì tốc độ phi mã về lạm phát như ở ta thì khoản này Bác Giàu cũng chịu chứ nói chi loại nhàng nhàng như bọn em;
- Ixdctbq: mức độ trượt giá bình quân tính trên cơ sở bình quân các chỉ số giá xây dựng công trình theo loại công trình của tối thiểu 3 năm gần nhất so với thời điểm tính toán (không tính đến những thời điểm có biến động bất thường về giá nguyên liệu, nhiên liệu và vật liệu xây dựng); : thôi thì cài này cũng không biết nốt, giá mà Viết Nam ta có công ty nghiên kíu thị tràng thì đến đó mà mua thông tin chú bây giờ thì em cũng chịu!
Đấy chỉ sơ sơ thế thôi đã thấy nóng hết cả mình mầy, tiền công lập dự toán chỉ có vài hào mà vất vả quá vì vậy mõ em đành ngắt cái khoản dự phòng cho trượt giá. Các Bác ạ, lúc đầu mấy chủ đầu tư cũng vặn vẹo em lắm nhưng khi em bảo họ cung cấp cho em về một số thông tin như kế hoạch phân bổ vốn hàng năm, thời gian dự án mình thực hiện hoặc vốn đầu tư thực hiện trong các năm...lúc ấy họ bảo không biết thì em cũng bảo em cung càng không biết vì dự án này có phải của em đâu. hà hà thế là họ trả tièn, bỏ về và có vẻ ức lắm ...từ ấy em rút ra phương châm khó mấy cũng làm được vấn đề ở chỗ là cách làm

thuytedis

Thành viên mới
Chào các pro, làm ơn cho em hỏi cái này với ạ. Em đã thử tính dự phòng trượt giá theo TT04/2010 với 2 phương pháp là chỉ số giá XD lấy theo quý và năm ( với các giả thiết đầu vào là như nhau), kết quả là tính theo năm có chi phí dự phòng trượt giá =2 lần cách tính theo quý. E đã rà soát rất nhiều lần và a e trong phòng cũng đã kiểm tra và không thấy có sai sót và không tìm ra nguyên nhân. Vậy Pro nào biết thì chỉ giùm em với nhé.

gago

Thành viên mới
em không xem được đường link anh The Anh gửi. ai có làm ơn post lại với

trinhkhacvinh

Thành viên có triển vọng
@passa nu cuoi: nếu bạn lấy chỉ số giá theo năm gốc là 2000 thì bạn vẫn tính như bình thường , có điều bạn tính chỉ số giá năm tới theo 10 năm chứ không phải 3 năm. Cách tính cũng tương tự như bạn tính 3 năm.

@thuytedis: nếu tính trượt giá theo quý thì độ chính xác cao hơn, mức độ phân bổ vốn sẽ chính xác theo từng quý. Ví dụ như quý 1 của năm đó bạn chi lớn 90%, các quý còn lại phân bổ 10% so với vốn phân bổ trong năm đó, nếu bạn tính theo trượt giá theo quý thì chắc chắn là nhỏ hơn khi bạn tính trượt giá theo năm. Kết quá bạn tính chi phí trượt giá theo năm và theo quý sẽ khác nhau.

vna

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
tính chi phí dự phòng

dự án của mình có tổng mức đầu tư 220 tỷ, thực hiện năm 2012, mình tính toán chi phí dự phòng theo hd TT04/2010 là 123.78 tỷ (56.26%), mình thấy lớn quá và nghi ngờ kết quả này. Mình tính một số thông số chính như sau:
Bảng 2. Chỉ số giá liên tục của các năm liền kề năm thực hiện dự án 2012
(Năm gốc là năm 2006=100%)

Các tiêu chí​

[TD="width: 66"]

[/TD]
[TD="width: 72"]

[/TD]
[TD="width: 194"]

[/TD]

[TD="width: 284"]

[/TD]

[/TD]

[/TD]

[/TD]

[/TD]
[TD="width: 66"][/TD]

[/TD]

[/TD]

* Xác định chỉ số giá bình quân số học của 2 năm tiếp theo như sau :

Ixdbq = (1.136+1.338)/2 = 1.237​
* Xác định chỉ số giá từng năm kể từng năm triển khai cho tới năm kết thúc dự án :

- Chỉ số trượt giá bình quân năm đầu tiên 2012 : 1.237
- Chỉ số trượt giá bình quân năm thứ hai 2013 : 1.237x1.237=1.530

- Chỉ số trượt giá bình quân năm thứ ba 2014 : 1.530x1.237=1.892

Nhờ các đồng nghiệp kiểm tra và góp ý
Xin cảm ơn!

V

viettuan88

Guest
Mình vừa kiểm tra thấy kết quả bạn tính toán là chính xác, với trường hợp vốn phân bổ đều cho 3 năm. bạn có thể sử dụng phần mềm Dự toán GXD để làm, bảng biểu đẹp, trình bày hợp lý và dễ hiểu

tranhaiduongvc11

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
dự án của mình có tổng mức đầu tư 220 tỷ, thực hiện năm 2012, mình tính toán chi phí dự phòng theo hd TT04/2010 là 123.78 tỷ (56.26%), mình thấy lớn quá và nghi ngờ kết quả này. Mình tính một số thông số chính như sau:
Bảng 2. Chỉ số giá liên tục của các năm liền kề năm thực hiện dự án 2012
(Năm gốc là năm 2006=100%)

Các tiêu chí​

2009​

[/TD]

[/TD]

[/TD]

[/TD]

[/TD]

[/TD]

[/TD]
[TD="width: 66"][/TD]

[/TD]

[/TD]

* Xác định chỉ số giá bình quân số học của 2 năm tiếp theo như sau :

Ixdbq = (1.136+1.338)/2 = 1.237​
* Xác định chỉ số giá từng năm kể từng năm triển khai cho tới năm kết thúc dự án :

- Chỉ số trượt giá bình quân năm đầu tiên 2012 : 1.237
- Chỉ số trượt giá bình quân năm thứ hai 2013 : 1.237x1.237=1.530

- Chỉ số trượt giá bình quân năm thứ ba 2014 : 1.530x1.237=1.892

Nhờ các đồng nghiệp kiểm tra và góp ý
Xin cảm ơn!
Mình xin trả lời bạn như sau:
- Thứ nhất bạn lấy chỉ số giá của năm 2011 chưa chuẩn, đang lấy chỉ số giá tháng 10/2011; bạn nên tính để có chỉ số giá bình quân của năm 2011, chỉ số giá của năm 2011 thấp hơn tháng 10/2011 mình tính ra 200.13. Như vậy chỉ số trượt giá qua các năm thứ 2, thứ 3 sẽ giảm dẫn đển giá trị dự phòng các năm sẽ giảm so với phương án bạn đưa ra;
- Thứ 2: bạn phải phân bổ xem nhu cầu vốn của năm 2011, 2012, 2013 như thế nào? Nếu những năm cuối càng cao thì dự phòng phí của bạn càng cao.
Bạn tham khảo bảng tính mình đã đưa ra ví dụ cho bạn ở file đính kèm nhé.
Chúc bạn thành công.

File đính kèm

• Chi so gia GXD tinh.xls
    24 KB · Đọc: 314

tranhaiduongvc11

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
mình vừa kiểm tra thấy kết quả bạn tính toán là chính xác, với trường hợp vốn phân bổ đều cho 3 năm. bạn có thể sử dụng phần mềm Dự toán GXD để làm, bảng biểu đẹp, trình bày hợp lý và dễ hiểu
Đồng chí này kiểm tra lại đi vì bạn đang bị nhầm:
1. Bạn chưa chỉ ra giúp bạn đó rằng bạn ấy đang sử dụng chỉ số giá của tháng 10/2011 tức là chưa thể đại diện bình quân cho năm 2011. Nếu chỉ số bình quân 2011 mà thấp hơn tháng 10/2011 thì dẫn đến hệ số trượt giá các năm đều giảm, điều này có nghĩa là giá trị dự phòng của bạn đó sẽ giảm. Vì thế làm sao mà chính xác được 2;
2. Bạn phân bổ đều bình quân 3 năm mà dám khẳng định là kết quả bạn ấy đúng? Tôi đã tính như phương án của bạn ấy rồi, phân bổ đều thì chỉ hơn 100 tỷ thôi. Bạn đưa ra kết quả mang tính lời nói chưa có kết quả chứng minh. Bạn rút kinh nghiệm nhé.
Bạn nên xem xét lại và tìm hiểu thêm nhé

poscoecvn275

Thành viên rất triển vọng
Đồng chí này kiểm tra lại đi vì bạn đang bị nhầm:
1. Bạn chưa chỉ ra giúp bạn đó rằng bạn ấy đang sử dụng chỉ số giá của tháng 10/2011 tức là chưa thể đại diện bình quân cho năm 2011. Nếu chỉ số bình quân 2011 mà thấp hơn tháng 10/2011 thì dẫn đến hệ số trượt giá các năm đều giảm, điều này có nghĩa là giá trị dự phòng của bạn đó sẽ giảm. Vì thế làm sao mà chính xác được 2;
2. Bạn phân bổ đều bình quân 3 năm mà dám khẳng định là kết quả bạn ấy đúng? Tôi đã tính như phương án của bạn ấy rồi, phân bổ đều thì chỉ hơn 100 tỷ thôi. Bạn đưa ra kết quả mang tính lời nói chưa có kết quả chứng minh. Bạn rút kinh nghiệm nhé.
Bạn nên xem xét lại và tìm hiểu thêm nhé

Nhất trí quan điểm với bác tranhaiduongvc11. Bạn hãy lập bảng tính rõ hơn nhé. Thông thường việc phân bổ vốn ở năm giữa và cuối thường bằng nhau tùy thuộc vào giai đoạn của dự án dự kiến.
Xin cảm ơn bác tranhaiduongvc11

vna

mình ko hiểu cách tính trong pm DT GXD, bạn giải thích giúp mình đk kg?

quangminh688

Thành viên mới
Cảm ơn pạn nhiều về những chia sẻ của pạn, bác có thể nói rõ hơn ko.

vna

mình qên mất, mức phân bổ cho các năm như sau : 2012:100ty,2 013:80ty; 2014:40ty
Mình đang hỏi các bạn về cách tính, liệu đã ổn chưa?

V

viettuan88

Guest
Chào các bạn! chào anh tranhaiduongvc11
- Thứ nhất: mình kiểm tra dựa theo chỉ số giá mà chủ topic đưa ra, và có thiếu sót là không kiểm tra lại tính chính xác của số liệu đó, nếu đúng là bạn lấy chỉ số giá tháng 10/2011 làm chỉ số giá của năm 2011 thì bạn kiêm tra và sửa lại cho chính xác.
- Thứ 2: mình đã nói rõ ràng là kết quả mình tính toán với giả thiết phân bổ vốn trong 3 năm thực hiện dự án là bằng nhau, bởi chủ topic không hề đề cập đến điều đó. Nếu 3 năm thực hiện phân bố vốn khác nhau thì sẽ có kết quả khác.
- Thứ 3: kết quả kiêm tra mình đưa ra dựa trên sự tính toán trên PM dự toán GXD và mình thấy là chính xác, chứ không phải vô căn cư, mình đã up file đính kèm.
PM dự toán GXD có bảng tính dự phòng rất dễ hiểu, bạn down về xem và tìm hiểu nhé.

File đính kèm

• DP.xls
    769,5 KB · Đọc: 302
L

levinhxd

Guest
Mình xin có ý kiến với các bạn chút xíu:
Thực ra mỗi người tính đều có lập luận riêng, về cơ bản là đúng với tinh thần TT04/2010, có điều các chỉ số các bạn áp dụng vào có vẻ hơi máy móc, sẽ làm cho kết quả phình to. Cụ thể các kết quả các bạn tính ra đều ở mức dự phòng 40-70% tổng mức đầu tư. Những con số này đưa ra báo cáo Sếp thì đều bị gạt đi hết, không có dự án nào chỉ làm trong 3 năm mà có một con số dự phòng phí quá lớn như vậy.
Theo mình, dự án 3 năm thì trượt giá ở mức 20-25% là ở mức hợp lý chấp nhận được (coi như mỗi năm tiếp theo trượt giá 10-12%), như những năm 2008 hay 2011 trượt giá 22% và 20% (CPI) thì nên bỏ qua. Vì có làm cũng ko hiệu quả
Khi tính trượt giá các bạn cũng nên bỏ qua các chi phí sau trong TMĐT:
- Tiền sử dụng đất đóng 1 lần
- Lãi vay ngân hàng
- Tiền đền bù GPMB nếu có
- Các khoản chi phí khác nếu nó quá to và đã mang yếu tố dự phòng khi bốc thuốc
Như vậy kết quả sẽ khả quan, chính xác hơn
Mình cũng gửi kèm một bảng tính thử, với mức trượt giá chỉ 20%
Bảng tính này cũng được xây dựng từ cách tính của PM GXD nhưng được linh hoạt hóa hơn, các bạn có thể tham khảo và có những sai sót cũng góp ý luôn giúp mình nhé, vì mình làm chỉ trong vòng mấy phút!
Thân chào!

File đính kèm

• Bang tinh DPP - levinhxd.xls
    41,5 KB · Đọc: 323
V

viettuan88

Guest
cảm ơn anh levinh, em đã xem file tinh toán của anh, em có 1 số thắc mắc mong anh giải đáp:
- Trong file tính toán anh bỏ hệ số trượt giá năm 2008, trong thông tư 04 cũng nói rõ không tính các thời điểm bất thường --> như vậy không tính năm 2008 là hợp lý, nhưng cách bỏ năm 2008 như thế em băn khoăn không biết có chính xác không. Bởi trong bảng tính thì hệ số trượt giá năm 2009 tính bằng chỉ số giá 2009/ chỉ số giá 2008, như vậy chỉ số giá năm 2008 vẫn ảnh hưởng tới kết quả tính toán, anh ghi chú là có thể lấy hệ số =1, em thấy cũng chưa thuyết phục.
- thứ 2: Em thường làm vốn nhà nước nên chưa bao giờ có lãi vay, em xem bảng của anh có thắc mắc là vd: năm 2013 2014 có phải trả lãi vay cho khoản vay năm 2012 không?

hotmen_8x_pro

Thành viên quan trọng (VIP)
Theo tôi, việc tính chính xác được chi phí dự phòng là một vấn đề rất khó và gần như là không thể. Chi phí dự phòng là dự trù kinh phí ( đã là dự trù thì không thể chính xác) cho dự toán. Dự toán cũng chỉ là mức dự trù kinh phí để thực hiện. Như vậy, quá trình lập và thực tế cuối cùng sẽ có sai khác rất nhiều. Vi vậy, phương pháp tính toán chi phí dự phòng cũng chỉ cần tương đối. Vấn đề quan trọng là kiểm soát dự án trong thi công để tránh thất thoát, phình to kinh phí đầu tư vào những chỗ không cần thiết.

L

levinhxd

Guest
cảm ơn anh levinh, em đã xem file tinh toán của anh, em có 1 số thắc mắc mong anh giải đáp:
- Trong file tính toán anh bỏ hệ số trượt giá năm 2008, trong thông tư 04 cũng nói rõ không tính các thời điểm bất thường --> như vậy không tính năm 2008 là hợp lý, nhưng cách bỏ năm 2008 như thế em băn khoăn không biết có chính xác không. Bởi trong bảng tính thì hệ số trượt giá năm 2009 tính bằng chỉ số giá 2009/ chỉ số giá 2008, như vậy chỉ số giá năm 2008 vẫn ảnh hưởng tới kết quả tính toán, anh ghi chú là có thể lấy hệ số =1, em thấy cũng chưa thuyết phục.
- thứ 2: Em thường làm vốn nhà nước nên chưa bao giờ có lãi vay, em xem bảng của anh có thắc mắc là vd: năm 2013 2014 có phải trả lãi vay cho khoản vay năm 2012 không?
Cảm ơn những góp ý của bạn
Về việc tính toán này như mình đã nói, phải thật linh hoạt nên đôi khi làm sao giải thích và bảo vệ được dù cách tính vẫn có những điểm chưa thực sự chuẩn.
1, Về hệ số trượt giá, rõ ràng nếu tính cho năm 2008/2007 thì sẽ khá lớn. Năm 2011/2010 cũng vậy, vì thế trong phép tính ở trên mình nhấn mạnh các bạn nên bỏ qua 2 năm 2008 và năm 2011 để tránh đẩy DP trượt giá lên quá lớn. Trường hợp đã bỏ qua 2008 thì nên coi như trong thời gian 2008 đến 2009 ko trượt giá nữa, vì rõ ràng ở đây lại có 1 chút "giảm phát". Theo mình để bằng 1 là con số hợp lý, điều này là công bằng vì đã ko tính hệ số 2008/2007 mà lại đi tính hệ số 2009/2008 là ko ổn :)
2, Lãi vay thì bạn cơ động theo từng dự án thôi, ở đây mình chỉ gợi ý và cảnh báo luôn, mọi người hay quên trừ lãi vay trong khi tính DPP, vì bản chất Lãi vay NH có sự trượt giá trong đó!