Hỏi về đánh giá hiệu quả dự án

nighter

Thành viên nhiều triển vọng
Mình đang cần Pro hướng dẫn tính IRR để đánh giá dự án, mình đọc tài liệu nhưng ko hiểu gì hết. pro nào có thể giúp mình ko, cho luôn một ví dụ minh họa cho sinh động càng tốt:

Chấp nhận ăn gạch vì cà rốt mà :(

thongktnl

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Bạn đã đọc tài liệu, thì chắc đã nắm rõ về hệ số chiết khấu i, cách tính chỉ số NPV rồi.
Vậy IRR chính là hệ số chiết khấu i mà tại đó NPV = 0.
Tức là để tính IRR thì bạn giải phương trình NPV = 0 để tìm giá trị IRR.
Trong excel đã có sẵn hàm tính NPV và IRR, bạn chỉ cần nhập dòng tiền là ra mà.

kikido

Thành viên rất năng động
Tính toán IRR trên excel thì mình chỉ cần dùng lệnh là xong rồi, còn khi tính IRR theo công thức, mình phải chọn ra giá trị IRR1, IRR2 để tính ra NPV1 và NPV2 sao cho NPV1, NPV là các giá trị dương, âm gần 0 nhất. Mẹo chọn IRR1, IRR2 nhanh nhất là mình tính IRR trên excel, chọn 2 giá trị nhỏ hơn, lớn hơn gần gần IRR nhất là mình sẽ được kết quả NPV1, NPV2 ưng ý, từ đó tính được IRR theo công thức!

dinhdangquang

Thành viên sắp tới hạng rất tuyệt vời
Mình đang cần Pro hướng dẫn tính IRR để đánh giá dự án, mình đọc tài liệu nhưng ko hiểu gì hết. pro nào có thể giúp mình ko, cho luôn một ví dụ minh họa cho sinh động càng tốt:

Chấp nhận ăn ghạch vì cà rốt mà :(
Bạn học ngành nào và đã xem tài liệu nào mà không hiểu cách tính IRR? Muốn học cách tính IRR theo tôi trước hết bạn phải học cách tính NPV. Bạn hiểu được cách tính NPV chưa? Nếu hiểu rồi thì cho tôi biết và tôi sẽ hướng dẫn bạn tính IRR nhé.

nighter

Thành viên nhiều triển vọng
Bạn học ngành nào và đã xem tài liệu nào mà không hiểu cách tính IRR? Muốn học cách tính IRR theo tôi trước hết bạn phải học cách tính NPV. Bạn hiểu được cách tính NPV chưa? Nếu hiểu rồi thì cho tôi biết và tôi sẽ hướng dẫn bạn tính IRR nhé.

Mình học Kinh tế xây dựng, tính được NPV ngon, mong bạn giúp đỡ cho một ví dụ nữa nhé xem như mình đang học lại từ đầu đi

dinhdangquang

Mình học Kinh tế xây dựng, tính được NPV ngon, mong bạn giúp đỡ cho một ví dụ nữa nhé xem như mình đang học lại từ đầu đi
"Tính được NPV ngon" rồi thì bạn tính IRR bằng phương pháp gần đúng theo 5 bước sau:
1. Xác định dòng tiền (Cash Flow) hiệu số thu chi của dự án.
2. Thiết lập công thức tính NPV trên cơ sở dòng tiền của dự án với mức lãi suất i.
3. Giả định i = i(a) bất kỳ và i = i(b) > i(a) bất kỳ sao cho i(b) - i(a) không lớn hơn 5% (để đảm bảo độ chính xác).
4. Tính NPV(a) theo i(a), NPV(b) theo i(b) sao cho NPV(a)> 0 và NPV(b) < 0.
5. Tính IRR (gần đúng) theo công thức: IRR = [i(b) - i(a)] x [NPV(a) / [NPV(a) - NPV(b)]].

keepranXD

Thành viên rất nhiệt tình
Vô lý nhỉ, tính NPV ngon mà ko hiểu j về IRR? Nếu là học trò thầy dinhdangquang thì ... ăn gạch thật ấy chứ!
Đùa chút vậy thôi, mình trước đây ko học KS KTXD, nhưng qua diễn đàn này đã hiểu rõ thêm về IRR. Vì vậy, mình rất ủng hộ tinh thần học hỏi của bạn. Qua câu trả lời của thầy. hy vọng bạn có lời giải đáp!

cuongden37

Thành viên quan trọng (VIP)
"Tính được NPV ngon" rồi thì bạn tính IRR bằng phương pháp gần đúng theo 5 bước sau
Em không nhầm theo Phương pháp thử dần gần đúng chứ không phải là phương pháp gần đúng, mong thầy chỉ bảo.

dinhdangquang

Em không nhầm theo Phương pháp thử dần gần đúng chứ không phải là phương pháp gần đúng, mong thầy chỉ bảo.
Theo tôi không nên câu nệ câu chữ về tên phương pháp mà quan trọng là kết quả tính ra là kết quả gần đúng. Tên phương pháp là do mình đặt ra thôi chứ có chép ở đâu ra đâu mà cần phải đúng là thế này hay đúng thế khác.